IPL 2023 : अर्जुन तेंडुलकरपेक्षा 3 वर्षांनी लहान असलेल्या गोलंदाजाने 150 च्या वेगाने केली गोलंदाजी, हे कसे घडले?


यावेळीच्या इंडियन प्रीमियर लीगमध्ये अनेक युवा खेळाडू आपली ताकद दाखवत आहेत. तिलक वर्मा, ध्रुव जुरेल या खेळाडूंची नावे फलंदाजीत चमकत आहेत, तर गोलंदाजीत अर्जुन तेंडुलकरची खूप चर्चा होत आहे. मात्र, अर्जुन तेंडुलकरच्या वेगावर सातत्याने प्रश्न उपस्थित केले जात आहेत. आणि हे प्रश्न राजस्थान-चेन्नई यांच्यातील सामन्यानंतर अधिकच निर्माण होऊ लागले आहेत कारण CSKच्या अवघ्या 20 वर्षांच्या वेगवान गोलंदाजाने 150 किमी वेगाने चेंडू टाकला आहे.

श्रीलंकेचा हा युवा वेगवान गोलंदाज गुरुवारी राजस्थानविरुद्ध आपले कौशल्य दाखवताना दिसला. 19व्या षटकात पाथीरानाने 150 किमी वेगाने चेंडू टाकला. चेंडू प्रतितासाच्या वेगाने फेकला जातो. या षटकाच्या आधीही त्याने अनेकवेळा 145 किमी प्रति तासापेक्षा वेगाने गोलंदाजी केली. पाथीरानाच्या या षटकानंतर प्रश्न पडला की हा खेळाडू अर्जुन तेंडुलकरपेक्षा वेगवान कसा गोलंदाजी करतो? तसेच अर्जुन तेंडुलकर इतका वेगवान चेंडू टाकू शकेल का?

अर्जुन तेंडुलकरबद्दल बोलायचे झाले, तर या खेळाडूकडे स्विंग आहे, पण वेगाच्या बाबतीत तो थोडा मागे आहे. अर्जुन तेंडुलकरने जेमतेम 135 किमी प्रतितासाच्या वेगाने चेंडू टाकू शकतो. मात्र, त्याचा वेग वाढवण्यास त्याला भरपूर वाव आहे. क्रिकेट तज्ज्ञांच्या मते अर्जुन तेंडुलकरच्या कृतीत काही त्रुटी आहेत, ज्या सुधारून त्याचा वेग वाढवता येईल. मुंबई इंडियन्सचे गोलंदाजी प्रशिक्षक शेन बाँड यांनीही अर्जुन तेंडुलकरच्या वेगावर काम करणार असल्यावर भर दिला.

अर्जुन तेंडुलकरचा वेग वाढला, तर तो आणखी धोकादायक होऊ शकतो. सध्या त्याच्याकडे चेंडू वळवण्याची क्षमता आहे. तसेच तो उत्तम यॉर्करही करतो. त्याचा वेग वाढला, तर तो फलंदाजांच्या अडचणीत वाढ करेल. तसे, भारताच्या अनेक गोलंदाजांनी आपला वेग वाढवला आहे. यामध्ये सर्वात मोठे नाव भुवनेश्वर कुमारचे आहे, ज्याचा पहिला वेग 130 किमी होता. ते तासाभराचे होते पण नंतर त्याने 140 च्या पुढे गोलंदाजी करायला सुरुवात केली. अर्जुनच्या बाबतीतही असेच घडेल अशी आशा आहे.