Dehydration : उन्हाळ्यात झालेले डिहायड्रेशन या लक्षणांवरून ओळखा


उत्तर भारतासह देशातील अनेक भागात हवामान उष्ण होत आहे. या हवामानात अनेक प्रकारच्या आजारांचा धोका असतो. यापैकी डिहायड्रेशन (शरीरात पाण्याची कमतरता) ही समस्या या ऋतूमध्ये सामान्य आहे. डिहायड्रेशन ही एक छोटीशी समस्या आहे, पण त्यामुळे हृदयविकाराचा झटका येऊ शकतो. बहुतेक लोकांना डिहायड्रेशनची लक्षणे माहित नाहीत. शरीरात पाण्याची कमतरता असल्यास काय त्रास होतो, ते आम्ही तुम्हाला सांगत आहोत.

ज्येष्ठ फिजिशियन डॉ. अजय कुमार सांगतात की शरीरात पाण्याची कमतरता असताना लघवी पिवळी पडू लागते. हे सर्वात जुने लक्षण आहे. जर लघवी पिवळसर होत असेल आणि कमी येत असेल, तर हे स्पष्टपणे सूचित करते की तुम्ही डिहायड्रेशनचे बळी आहात. काही लोकांना लघवी नीट होत नाही आणि त्यांना जळजळ देखील होऊ शकते. पाण्याअभावीही अचानक चक्कर येऊ शकते. शरीरातील अशक्तपणामुळे असे होऊ शकते.

डॉ. सांगतात, डिहायड्रेशनमुळे फायब्रिलेशन होण्याचा धोका असल्याचे स्पष्ट होते. यामुळे, हृदयविकाराचा झटका येऊ शकतो, जरी अशी प्रकरणे फार दुर्मिळ आहेत, परंतु तरीही ते धोक्याचे आहे. अशा परिस्थितीत शरीरात पाण्याची कमतरता भासू नये. विशेषत: लहान मुले आणि जे लोक कामाच्या संदर्भात बराच वेळ बाहेर रस्त्यावर थांबतात, त्यांनी अधिक काळजी घ्यावी. कारण सूर्यप्रकाशात दीर्घकाळ राहिल्याने शरीराचे निर्जलीकरण होऊ शकते.

डॉ कुमार सांगतात की, सध्या उष्माघाताचे प्रमाण पुढील काही महिन्यात वाढू शकते. उन्हाळ्यात होणारा हा धोकादायक आजार आहे. उष्माघातामुळे मृत्यूही होऊ शकतो. याला उष्माघात असेही म्हणतात. उष्माघातामुळे हृदयाचे ठोके वाढू शकतात. यासोबतच उलट्या किंवा मळमळही येते. हे रोखण्याचा सर्वोत्तम मार्ग म्हणजे जास्त काळ थेट सूर्यप्रकाशाच्या संपर्कात न येणे.

डिहायड्रेशन कसे टाळावे

  • दररोज किमान 7 ग्लास पाणी प्या
  • हंगामी सलाड आणि फळे खा
  • जास्त वेळ उन्हात राहू नका
  • तुम्ही दही, ताक, नारळ पाणी आणि लस्सी देखील घेऊ शकता.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही