Ayurveda : उन्हाळ्यात सर्दी आणि खोकल्याचा त्रास होत असल्यास हे आयुर्वेदिक उपाय तुम्हाला करतील मदत


बदलत्या ऋतूमुळे लोक संसर्गाला बळी पडतात. सर्दी, खोकला आणि घसा खवखवणे हे सामान्य आजार आहेत, परंतु जेव्हा ते एखाद्या व्यक्तीला होतात, तेव्हा ते त्याला त्रास देऊनच निघून जातात. या सर्व आजारांपासून दूर राहण्यासाठी आपली रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत ठेवणे आवश्यक आहे. असे आजार टाळण्यासाठी बहुतेक लोक औषधांचा अवलंब करतात. पण तुम्हाला माहित आहे का की तुम्ही औषध न घेता अशा विषाणूपासून बचाव करू शकता.

होय, तुम्ही कोणतेही औषध न घेता अशा संसर्गापासून मुक्त व्हाल. आयुर्वेदाच्या प्रिस्क्रिप्शनद्वारे त्यांच्यावर उपचार केले जातील. आम्ही तुम्हाला सांगतो की शतकानुशतके आयुर्वेद खोकला आणि सर्दी यांसारख्या संसर्गाच्या उपचारांसाठी वापरला जात आहे. चला जाणून घेऊया आयुर्वेदातील कोणते उपाय संक्रमण बरे करू शकतात.

घसादुखीमुळे पाणी पिणेही कठीण होते. यासाठी तुम्ही आल्याचे पाणी वापरा. हे करण्यासाठी, 1 लिटर पाण्यात एक चमचा सुंठ पावडर किंवा आल्याचा तुकडा घाला. यानंतर, मध्यम आचेवर सुमारे 10 मिनिटे गरम करा. यानंतर पाणी थंड करून बाटलीत भरून प्यावे. यामुळे घसा खवखव शांत होतो आणि खोकलाही बाहेर येतो.

सतत खोकल्यामुळे घसाही दुखू लागतो. यापासून सुटका मिळवण्यासाठी काळी मिरी, पिपळी आणि सुंठ पावडर समप्रमाणात घेऊन पावडर बनवा. हे चूर्ण मधासोबत दिवसातून 2 किंवा 3 वेळा घ्या. यामुळे खोकलाही शांत होतो. याशिवाय हळद भाजून मधासोबत खाल्ल्याने खोकल्यामध्ये आराम मिळतो.

खोकला टाळण्यासाठी हळदीचे पाणी देखील वापरले जाऊ शकते. यासाठी एका ग्लास पाण्यात एक चमचा हळद टाकून पाच मिनिटे उकळा. नंतर या पाण्याने 2 ते 3 वेळा गुळणा करा.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही