Silver Benefits : शरीराला आजारांपासून दूर ठेवते चांदी! कमी असेल या समस्यांचा धोका


चांदीचे दागिने परिधान केल्याने निःसंशयपणे तुम्हाला क्लासी लुक मिळू शकतो. पण तुम्हाला माहीत आहे का की दागिने बनवण्यासाठी जी चांदी वापरली जाते, ती देखील आपल्या आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर असते. आयुर्वेदानुसार चांदी आपल्या शरीरातील अनेक आजारांपासून दूर राहण्यास मदत करते. चांदीमुळे आपल्या आरोग्याच्या समस्या तर दूर होतातच पण शास्त्रात याला पवित्र धातू म्हणून नाव देण्यात आले आहे. यामुळेच देवाला चांदीच्या भांड्यांमध्ये भोग अर्पण केले जातात.

एक काळ असा होता की राजघराण्यांमध्ये सोन्या-चांदीसह धातूपासून बनवलेल्या भांड्यांमध्येच अन्न खाल्ले जायचे. मात्र, आजही अनेक घरांमध्ये चांदीची भांडी क्वचितच वापरली जातात. आयुर्वेदानुसार चांदी 100 टक्के बॅक्टेरियामुक्त असते. चला जाणून घेऊयात चांदी आपल्या आरोग्यासाठी किती फायदेशीर आहे.

व्हायरस आणि बॅक्टेरियापासून करते संरक्षण
संशोधनानुसार चांदीमध्ये अँटी-बॅक्टेरियल आणि अँटी-मायक्रोबियल गुणधर्म असतात, ज्यामुळे ते आपल्या शरीरातून बॅक्टेरिया, बुरशी आणि विषाणू नष्ट करू शकते. सिल्व्हर आयन जीवाणूंवर हल्ला करण्यासाठी अनेक यंत्रणा वापरतात. तथापि, चांदी पेशी कशी मारते, हे स्पष्ट नाही. यासोबतच ते सर्दी आणि फ्लूशीही लढते.

मजबूत करते रोगप्रतिकारक शक्ती
अँटीबॉडीज, पांढऱ्या रक्त पेशी, रसायने आणि प्रथिने – ते सर्व जीवाणू, रोग आणि विषाणूंशी लढण्यासाठी एकत्र काम करतात. त्या सर्वांनी शरीरात समस्या निर्माण करणाऱ्या गोष्टींना एलियन म्हणून ओळखले. चांदी हे अशा रासायनिक घटकांपैकी एक आहे, ज्यामुळे शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत राहते आणि तुम्ही निरोगी राहता.

मानसिक आजारात फायदेशीर
डोळ्यांचे आजार, अॅसिडिटी आणि शरीरातील जळजळ दूर करण्यात चांदी मदत करते. चांदीची भांडी वापरल्याने मानसिक आजारांपासूनही आराम मिळतो. याशिवाय शरीरातील साखरेची पातळीही सामान्य राहते, ज्यामुळे मधुमेहाचा धोका कमी होतो. चांदीचा आपल्या मनाशीही संबंध आहे. म्हणूनच लहान मुलांचे मन तेज करण्यासाठी चांदीच्या भांड्यात अन्न किंवा पाणी दिले जाते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही