Heart disease : उन्हाळ्यात तुमचे हृदय निरोगी ठेवण्यासाठी फॉलो करा तज्ञांच्या या टिप्स


गेल्या काही वर्षांत हृदयविकार हा एक मोठा धोका बनत आहे. हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधीच्या आजारांमध्ये वाढ होत असल्याने मृत्यूच्या घटनांमध्येही वाढ होत आहे. हृदयविकाराचा झटका कोणत्याही वयात येत असतो. यामध्ये हवामानाचाही महत्त्वाचा वाटा आहे. डॉक्टरांच्या मते या उष्ण वातावरणात हृदयविकाराचा धोका असतो. ज्या लोकांना भूतकाळात हृदयविकाराचा झटका आला आहे, त्यांना जास्त धोका असतो. याशिवाय मधुमेह आणि उच्च रक्तदाबाच्या रुग्णांनीही स्वतःची काळजी घेणे आवश्यक आहे.

डॉक्टर सांगतात की या ऋतूत शरीरात पाण्याची कमतरता असते. रक्ताच्या वस्तुमान (आवाज) कमी झाल्यामुळे हृदयविकाराचा धोका वाढतो. जर काही लोकांमध्ये बीपीची समस्या देखील दिसून येत असेल तर ते हृदयविकाराचे कारण बनू शकते. हृदयरोगतज्ज्ञ डॉ.अजित जैन सांगतात की, उन्हाळ्यात शरीरातून जास्त घाम येतो. त्यामुळे शरीरातील सोडियम कमी होण्याचा धोका असतो. त्यामुळे हृदयविकाराची स्थिती निर्माण होऊ शकते.

या उन्हाळ्यात तुमच्या हृदयाचे ठोके वाढत असतील किंवा तुम्हाला अचानक घाम येत असेल तर सावध व्हा. हे हृदयविकाराच्या झटक्याचे लक्षण असू शकते. अशा परिस्थितीत, आपण ताबडतोब वैद्यकीय मदत घ्यावी.

डॉ. जैन म्हणतात की हृदयविकाराचा झटका फक्त वृद्धांनाच येईल असे नाही. आता असे दिसून येत आहे की 20 ते 30 या वयोगटात हृदयविकाराच्या रुग्णांचा आलेख वाढत आहे. कोविडनंतर ही समस्या अधिक वाढली आहे. अशा परिस्थितीत प्रत्येकाने आपल्या हृदयाच्या आरोग्याची काळजी घेतली पाहिजे.

अशा प्रकारे घ्या काळजी

  • शरीराला हायड्रेट ठेवा. पाणी पित रहा.
  • हवामान बदलाची काळजी घ्या. एसी किंवा कूलरमधून बाहेर आल्यानंतर अचानक उन्हात जाऊ नका.
  • छातीभोवती खूप घट्ट असलेले कपडे घालू नका. सैल कपडे घालण्याचा प्रयत्न करा.
  • स्ट्रीट फूड खाऊ नका आणि आहारात जास्त तूप किंवा तेल घेऊ नका.
  • अधिक मोसमी फळे खाण्याचा प्रयत्न करा आणि लाल मांस खाणे टाळा
  • अचानक जास्त व्यायाम करू नका
  • जर तुम्ही हृदयाचे रुग्ण असाल तर तुमचे औषध वेळेवर घ्या

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही