Lungs Infection : शरीरातील या समस्या आहेत फुफ्फुसाच्या संसर्गाची लक्षणे, अशी घ्या काळजी


आता देशात कोरोनाची व्याप्ती कमी होताना दिसत आहे. मात्र, यापूर्वी हजारो लोक पुन्हा या विषाणूच्या विळख्यात आले आहेत. या वेळी कोविडची लक्षणे पूर्वीप्रमाणेच सौम्य राहिली, परंतु गंभीर आजार असलेल्या रुग्णांना रुग्णालयात दाखल करावे लागले, परंतु रुग्णालयातून डिस्चार्ज मिळाल्यानंतर काही लोकांना श्वसनाचा त्रास होत आहे, ज्याचे कारण थेट फुफ्फुसाच्या कमकुवतपणामुळे आहे. डॉक्टरांचे म्हणणे आहे की, काही प्रकरणांमध्ये कोविडची सौम्य लक्षणे दिल्यानंतरही समस्यांना सामोरे जावे लागू शकते.

यामध्ये श्वसनमार्गाशी संबंधित समस्या अधिक दिसून येतात. कोविडमधून बरे झाल्यानंतरही तुम्हाला श्वसनाचा त्रास होत असेल, तर तुम्ही डॉक्टरांशी संपर्क साधावा. हे फुफ्फुसातील संसर्गाचे लक्षण आहे. या बाबीकडे दुर्लक्ष केल्यास फुफ्फुसातील समस्या वाढू शकते.

पल्मोनोलॉजिस्ट डॉ भगवान मंत्री स्पष्ट करतात की कोविड नंतर श्वासोच्छवासाची समस्या दिसून येते. अशी समस्या उद्भवल्यास पल्मोनरी फंक्शन टेस्ट करता येते. या चाचणीच्या मदतीने, फुफ्फुसात किंवा श्वसनमार्गामध्ये कोणताही संसर्ग शोधला जाऊ शकतो. कोविड दरम्यान काही रुग्णांमध्ये न्यूमोनियाच्या तक्रारी देखील दिसून येतात, ज्याचा प्रभाव बरे होईपर्यंत टिकतो. अशा परिस्थितीत, आपल्या आरोग्याची काळजी घेणे महत्वाचे आहे. जर तुम्ही दमा, सीओपीडी किंवा ब्राँकायटिसचे रुग्ण असाल, तर फुफ्फुसांच्या आरोग्याची काळजी घेणे फार महत्वाचे आहे.

गेल्या दोन दिवसांपासून देशात कोविडचे रुग्ण कमी होत आहेत. गेल्या 24 तासांत 7 हजारांहून कमी केसेसची नोंद झाली आहे. तीन दिवसांपूर्वीपर्यंत 10 हजारांहून अधिक केसेस येत होत्या, या दृष्टिकोनातून कोविडचा आलेख आता घसरत आहे. नवीन रुग्णांसोबतच सक्रिय रुग्णांची संख्याही कमी होत आहे. सक्रिय प्रकरणांचा आकडा 65 हजारांवरून 63,380 वर आला आहे.

तथापि, अनेक राज्यांमध्ये कोविडच्या नवीन प्रकरणांमध्ये फारशी घट झालेली नाही. केरळमध्ये अजूनही 10,000 हून अधिक सक्रिय प्रकरणे आहेत, परंतु राज्यांचा सकारात्मकता दर खाली येऊ लागला आहे. दिल्लीतील संसर्गाचे प्रमाणही आता कमी होत आहे. तज्ञांचे म्हणणे आहे की हे शिखर पार झाल्याचे लक्षण आहे, जरी काही दिवस नवीन प्रकरणांवर लक्ष ठेवावे लागेल.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही