आयपीएल 2023 प्लेऑफ परिस्थिती: 7 सामने पूर्ण झाले, 7 बाकी, आता कसा आहे 10 संघांसाठी प्लेऑफचा रस्ता?


आयपीएल 2023 अर्ध्यावर आले आहे. एकूण 70 सामन्यांपैकी 35 सामने खेळले गेले आहेत. म्हणजे ग्रुप स्टेजमध्ये झालेल्या 14 सामन्यांपैकी सर्व 10 संघांनी अर्धे सामने खेळले आहेत. अर्धे सामने म्हणजे पहिले 7 सामने आणि, आता ग्रुप स्टेजमध्ये तेवढेच सामने खेळायचे बाकी आहेत. अशा परिस्थितीत गुणतालिकेची स्थिती जाणून घेणे आवश्यक आहे.

पॉइंट टेबलची स्थिती सांगते की प्लेऑफच्या शर्यतीत कोणता संघ कुठे आहे? कोणत्या संघाचा दावा जास्त आहे? आणि, जे शर्यतीत पछाडलेले आहेत, त्यांना आता काय करायचे आहे?

महेंद्रसिंग धोनीचा चेन्नई सुपर किंग्ज आयपीएल 2023 च्या अर्ध्या प्रवासानंतर गुणतालिकेत शीर्षस्थानी आहे. त्याच्यानंतर हार्दिक पांड्याचा संघ गुजरात टायटन्स दुसऱ्या क्रमांकावर आहे. तर राजस्थान रॉयल्स आणि लखनौ सुपर जायंट्स यांनीही अव्वल चार संघांमध्ये स्थान राखले आहे.

IPL 2023 च्या प्लेऑफमध्ये, तोच संघ पोहोचतो, जो गुणतालिकेत पहिल्या 4 मध्ये आहे. आणि, या दृष्टिकोनातून, सध्या चेन्नई, गुजरात, राजस्थान आणि लखनौ आघाडीवर आहेत. यामध्ये चेन्नई आणि गुजरातने 7 पैकी 5-5 सामने जिंकले असून त्यांचे केवळ 10 गुण आहेत. पण चांगल्या रनरेटमुळे, CSK पहिल्या क्रमांकावर आहे, तर GT दुसऱ्या क्रमांकावर आहे.

तिस-या आणि चौथ्या क्रमांकावर असलेल्या राजस्थान आणि लखनौच्या संघांचीही तीच स्थिती आहे. या दोन्ही संघांनी आतापर्यंत खेळलेल्या 7-7 सामन्यांपैकी 4-4 जिंकले असून त्यांचे 8 गुण आहेत. पण उत्तम रन रेटमुळे RR हा LSG पेक्षा वरचा आहे.

आयपीएल 2023 च्या गुणतालिकेत 5 आणि 6 व्या क्रमांकावर बसलेल्या RCB आणि पंजाब किंग्जचेही केवळ 8-8 गुण आहेत. म्हणजे त्यांनी पहिल्या 7 पैकी फक्त 4-4 सामने जिंकले आहेत. परंतु, त्यांच्या स्थितीतील फरक रनरेटच्या बाबतीत आहे.

या स्पर्धेत मुंबई इंडियन्सची कामगिरी निराशाजनक असून त्याचा परिणाम गुणतालिकेत त्यांच्या आरोग्यावरही दिसून येत आहे. 7 पैकी फक्त 3 सामने जिंकून हा संघ 7 व्या क्रमांकावर आहे. याशिवाय 8, 9 आणि 10 व्या क्रमांकावर बसलेल्या कोलकाता, हैदराबाद आणि दिल्लीचे 7 सामने खेळून केवळ 4-4 गुण आहेत. त्यांच्यातील फरक फक्त रनरेटचा आहे.

आता प्रश्न असा आहे की पहिले 7 सामने खेळून या 10 संघांची प्लेऑफमध्ये पोहोचण्याची प्रक्रिया काय आहे. म्हणजे त्यांना पुढे काय करावे लागेल? त्यामुळे सर्व संघांनी त्यांचे उरलेले 7 सामने जिंकणे हाच उत्तम मार्ग आहे. पण हे करणे सर्वांना सोपे जाणार नाही.

चेन्नई आणि गुजरात हे सध्या अव्वल दोन संघ आहेत. त्यांना 10-10 गुण आहेत. म्हणजे त्यांनी पुढील 7 पैकी 3 किंवा 4 सामने जिंकले तर 16 किंवा 18 गुणांसह ते प्लेऑफचे तिकीट कापू शकतात. याप्रमाणे तिसऱ्या क्रमांकापासून सहाव्या क्रमांकापर्यंतच्या संघांना किमान 4 किंवा 5 सामने जिंकावे लागतील. येथेही प्रश्न रनरेटचा असल्याने अधिकाधिक सामने जिंकून विजयाचे अंतर लक्षात घेऊन प्रयत्न करावे लागणार आहेत.

त्याचप्रमाणे, 7 व्या ते 10 व्या क्रमांकापर्यंत अखंड संघांसाठी, एक प्रकारे हरणे निषिद्ध असेल. कारण या विचाराने खेळला तरच तो प्लेऑफमध्ये पोहोचताना दिसतो. अन्यथा, त्यांच्या सध्याच्या स्थितीवरून, त्यांच्यासाठी प्लेऑफचे तिकीट दूरचे वाटते.