Mark Chapman : वयाच्या 15 व्या वर्षी खेळला वर्ल्ड कप, पाकिस्तानला त्यांच्या देशात घुसून ठोकले, जाणून घ्या कोण आहे मार्क चॅपमन


पाकिस्तानचा संघ घरच्या मैदानावर सतत पराभवाचा सामना करत आहे. सोमवारी झालेल्या पाचव्या टी-20 सामन्यात न्यूझीलंडने पाकिस्तानचा सहा गडी राखून पराभव केला. या न्यूझीलंड संघात मार्क चॅपमन चमकला. चॅपमनने या सामन्यात झंझावाती खेळी खेळली आणि शतक झळकावले. प्रथम फलंदाजी करताना पाकिस्तानने पाच गडी गमावून 193 धावा केल्या. न्यूझीलंडने हे लक्ष्य 19.2 षटकांत चार गडी गमावून पूर्ण केले.

चॅपमनने या सामन्यात 57 चेंडूंचा सामना केला आणि 11 चौकार आणि चार षटकारांच्या मदतीने नाबाद 104 धावा केल्या. न्यूझीलंड संघ संघर्ष करत असताना त्याची ही खेळी आली.

194 धावांच्या लक्ष्याचा पाठलाग करताना गुजरातची सुरुवात चांगली झाली नाही. कर्णधार टॉम लॅथम खाते न उघडताच बाद झाला. चाड बोवेस 19 धावा करून पॅव्हेलियनमध्ये परतला. विल यंगही चार धावा करून बाद झाला. डॅरिल मिशेलने 18 चेंडूत 15 धावा केल्या. संघाची धावसंख्या चार गडी गमावून 73 धावा होती आणि इथूनच चॅपमनने संघाच्या विजयाची कहाणी लिहिली.

त्याने जेम्स नीशमसोबत शानदार शतकी भागीदारी करत संघाला विजय मिळवून दिला. नीशमने चॅपमनला चांगली साथ दिली आणि नाबाद 45 धावा केल्या. इतक्या धावा करण्यासाठी त्याने 25 चेंडूंचा सामना केला आणि चार चौकार आणि दोन षटकार मारले. यासह पाच सामन्यांची मालिका 2-2 अशी बरोबरीत संपली.

चॅपमनचे हे पहिले टी-20 शतक आहे आणि या खेळीमुळे त्याला सामनावीर म्हणूनही निवडण्यात आले. यासह चॅपमनला या खेळीचे बक्षीस मिळाले आहे. न्यूझीलंडला पाकिस्तानविरुद्ध पाच एकदिवसीय सामन्यांची मालिका खेळायची असून या मालिकेसाठी चॅपमनचा न्यूझीलंड संघात समावेश करण्यात आला आहे.

पाकिस्तानला मायदेशात हरवणाऱ्या चॅपमनचा जन्म न्यूझीलंडमध्ये नाही, तर हाँगकाँगमध्ये झाला आहे. तो या देशासाठी दीर्घकाळ क्रिकेट खेळला. वयाच्या 15 व्या वर्षी त्याने 2010 मध्ये हाँगकाँग संघासोबत अंडर-19 विश्वचषक खेळला होता. यानंतर त्याने 2015 मध्ये हाँगकाँग संघाकडून आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये पदार्पण केले आणि शतक झळकावले.

यानंतर त्याने न्यूझीलंडकडून खेळण्याचा निर्णय घेतला आणि ऑकलंडच्या देशांतर्गत क्रिकेटमध्ये हात आजमावला. देशांतर्गत क्रिकेटमध्ये धावा केल्यानंतर त्याला 2018 मध्ये न्यूझीलंड राष्ट्रीय संघाकडून खेळण्याची संधी मिळाली. तेव्हापासून तो न्यूझीलंडकडून खेळत आहे. आतापर्यंत त्याने आपल्या कारकिर्दीत सात वनडे आणि 52 टी-20 सामने खेळले आहेत.