गरोदरपणात सूज येण्याकडे दुर्लक्ष करू नका, निरोगी बाळासाठी लगेच हे काम करा


आई होणे ही एक सुंदर भावना असू शकते, परंतु गर्भधारणेच्या कालावधीचा सामना करणे सहसा प्रत्येक स्त्रीसाठी खूप कठीण असते. गरोदर राहिल्यानंतर स्त्रीला शरीरातील बदल, तब्येत बिघडणे, मूड बदलणे अशा अनेक समस्यांना तोंड द्यावे लागते. शरीरात मधुमेह किंवा थायरॉईडसारखे अनेक प्रकारचे आजार होण्याचा धोका असतो. आजही भारतातील महिला जुन्या पद्धतींचा अवलंब करून मुलाला जन्म देण्याचा प्रयत्न करतात.

तुम्हाला माहित आहे का की पायांच्या सूजेकडे दुर्लक्ष करणे कठीण जाऊ आहे. दिल्लीच्या गायनॅकॉलॉजिस्ट डॉ. ममता कुमार यांनी पायाला सूज येण्याबाबत अनेक महत्त्वाच्या गोष्टी सांगितल्या आहेत. तुम्ही ते कसे कमी करू शकता, हे देखील जाणून घ्या.

अनेक वेळा स्त्रिया पायांची सूज ही एक सामान्य समस्या म्हणून दुर्लक्ष करण्याची चूक करतात. तज्ञ म्हणतात की ही एक सामान्य समस्या असली तरीही, हलकी सूज आली तरीही डॉक्टरांचा सल्ला घेणे आवश्यक आहे. तथापि, डॉ. ममता कुमार सांगतात की गर्भधारणेदरम्यान पाय सुजणे ही फार मोठी समस्या नाही. हे एडेमामुळे होते. ही शरीराची एक प्रक्रिया आहे ज्यामध्ये मुलाच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी शरीरात अतिरिक्त रक्त तयार केले जाते. काही प्रकरणांमध्ये सूज आणखी वाढते.

या काळात आहाराची विशेष काळजी घ्यावी, असे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. सूज कमी करण्यासाठी अधिकाधिक पाणी प्यावे. याशिवाय डॉक्टरांच्या सल्ल्यानुसार चालावे आणि कधीही पाय लटकून बसू नये.

तसे, पाणी काही वेळ थंड पाण्यात ठेवून आराम मिळवू शकता. बादली किंवा टबमध्ये थंड पाणी घ्या आणि त्यात तुमचे पाय सुमारे 20 मिनिटे ठेवा. लक्षात ठेवा की पाणी बर्फासारखे थंड नसावे. या स्थितीत महिलांनी आरामदायी अशा फुटवेअरची निवड करावी. पादत्राणांमध्ये उंच टाच असू नयेत किंवा ते सपाट नसावेत. जर तुम्हाला पायांवर सूज आल्याने त्रास होत असेल तर यावेळी डाव्या कुशीवर झोपण्याचा प्रयत्न करा.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही