Heart Disease : हृदयविकाराच्या आधी मिळणार माहिती, हे छोटे उपकरण देईल संकेत


कर्करोगाप्रमाणेच हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधीचे आजारही मोठा धोका बनत आहेत. हृदयविकाराचा झटका, हार्ट फेल्युअर आणि कार्डिअॅक अरेस्टची प्रकरणे वाढत आहेत. बहुतेक प्रसंगी, हृदयविकाराच्या झटक्याने त्वरित मृत्यू होतो. हृदयविकार वाढण्यामागचे प्रमुख कारण म्हणजे त्याच्या लक्षणांची माहिती नसणे, मात्र आता या समस्येवर उपाय सापडला आहे. आयआयटी मद्रासच्या संशोधकांनी भविष्यात हृदयविकाराचा धोका कमी करण्यासाठी एक उपकरण विकसित केले आहे.

या उपकरणाला आर्टेन्स असे नाव देण्यात आले आहे. हे उपकरण एका टॅब्लेटच्या आकाराचे आहे, जे हृदयाच्या धमन्यांमधील कडकपणा आणि वाढत्या बीपीची माहिती देईल. त्यामुळे हृदयविकार वेळेत ओळखता येतील. ज्यामुळे हृदयविकाराचा धोका कमी होऊ शकतो.

इंडियन एक्स्प्रेसच्या बातमीनुसार, आयआयटी मद्रासच्या इलेक्ट्रिकल इंजिनीअरिंग विभागाचे सहाय्यक प्राध्यापक डॉ. जयराज जोसेफ म्हणतात की हृदयाचे काम रक्त पंप करणे आहे. परंतु अनेक प्रकरणांमध्ये, उच्च बीपी आणि कोलेस्ट्रॉलमुळे हृदयाच्या धमन्यांमध्ये ब्लॉकेज उद्भवते. परंतु बहुतेकांना याबद्दल माहिती नसली तरी आमच्या उपकरणाच्या मदतीने हृदयातील जडपणाची माहिती अगोदरच उपलब्ध होणार आहे. या स्क्रीनिंग यंत्राद्वारे, रक्ताभिसरणातील कोणताही बदल वेळेपूर्वी आढळून येईल.

हृदयाच्या धमन्यांमधील अडथळे केवळ शस्त्रक्रियेनेच काढता येतात, असे डॉ.जोसेफ सांगतात. त्याच वेळी, धमन्यांमध्ये होणारा जडपणा जीवनशैलीतील बदल आणि औषधांनी बरा होऊ शकतो. हे आर्टेन्स यंत्र हृदयाच्या धमन्यांमध्ये कडकपणा वाढत असल्याचे प्रारंभिक संकेत देईल, ज्यामुळे लक्षणे तीव्र होण्यापूर्वी एखाद्या व्यक्तीला उपचार मिळू शकतात.

हे गोळ्यासारखे उपकरण दोन कफला जोडलेले आहे. उपकरणाला जोडलेली दुसरी पट्टी मानेच्या कॅरोटीड धमनीमधून मोजमाप घेऊ शकते. हे उपकरण दोन प्रकारे हृदयाच्या धमन्यांची कडकपणा मोजू शकते – एक कॅरोटीड धमनीवर ताण आणि ताण मोजून आणि दुसरे कॅरोटीडमधील रक्त परिसंचरण तसेच मांडीच्या फेमोरल धमन्यांचे मोजमाप करून.

डिव्हाइस पोर्टेबल आहे, बॅटरी बॅक-अपसह कार्य करू शकते आणि क्लाउडमध्ये सर्व रेकॉर्ड संग्रहित करू शकते. जरी सध्या हे उपकरण एक सैद्धांतिक व्यायाम आहे. यासह अनेक भिन्न उपकरणे देखील आवश्यक असू शकतात. जे खूप महागात येतात.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही