एकीकडे गुगलमध्ये कर्मचारी कपात सुरू आहे, तर दुसरीकडे सुंदर पिचाईंना मिळाले 1,855 कोटी रुपयांचे पेमेंट


Google ची मूळ कंपनी Alphabet Inc ने यावर्षी जानेवारीत 12,000 लोकांना काढून टाकण्याची घोषणा केली होती. कंपनीने घटता नफा, वाढता खर्च आणि खर्चावर नियंत्रण ठेवण्यासाठी कर्मचाऱ्यांना नोकरीवरून काढून टाकण्याची चर्चा केली होती. ही प्रक्रिया अजूनही सुरू आहे, दरम्यान, 2022 मध्ये अल्फाबेटचे सीईओ सुंदर पिचाई यांना मिळालेल्या एकूण पेमेंटचा तपशील समोर आला आहे, जो Google कर्मचाऱ्यांच्या सरासरी पगाराच्या 800 पट आहे.

सुंदर पिचाई यांना 2022 मध्ये एकूण $226 दशलक्ष (सुमारे 1,855 कोटी रुपये) पेमेंट मिळाले आहे. मात्र, यातील मोठा हिस्सा त्यांनी कंपनीच्या शेअर्समधून मिळवलेल्या कमाईचा आहे. कंपनीने याबाबतची माहिती अमेरिकन शेअर बाजाराला दिली आहे.

गुगलचे सीईओ सुंदर पिचाई यांच्या पगारात स्टॉक ऑप्शन्सचाही समावेश आहे. अशा परिस्थितीत, त्याच्या एकूण पेमेंटमधील स्टॉक रिवॉर्ड सुमारे $218 दशलक्ष (म्हणजे सुमारे 1,788 कोटी रुपये) आहे.

मात्र, पगाराच्या दृष्टिकोनातून पाहिल्यास सुंदर पिचाई यांचा पगार गेल्या तीन वर्षांपासून त्याच पातळीवर आहे. यामध्ये कोणताही बदल झाला नाही. CEO च्या स्तरावर, त्याला दर 3 वर्षांनी स्टॉक रिवॉर्ड मिळतो, म्हणूनच त्याला 2022 मध्ये एवढा मोठा पेमेंट मिळाला. याआधी 2019 मध्येही त्यांना असाच मोठा पेमेंट मिळाला होता.

सुंदर पिचाई यांच्या पगाराशी संबंधित हे आकडे कंपनीने अशा वेळी जाहीर केले आहेत, जेव्हा जगातील विविध देशांमध्ये गुगलचे कर्मचारी पगारातील तफावत, खर्चात कपात आणि छाटणीबद्दल विरोध करत आहेत. या महिन्याच्या सुरुवातीला शेकडो कर्मचाऱ्यांनी कंपनीच्या लंडन कार्यालयाबाहेर टाळेबंदीबाबत निदर्शने केली.

मार्चच्या सुरुवातीला, Google च्या झुरिच कार्यालयात 200 हून अधिक लोकांना कामावरून काढून टाकल्यानंतर कर्मचाऱ्यांनी निदर्शने केली. अलीकडच्या काळात टेक कंपन्यांच्या सीईओंचे पेमेंट ही मोठी समस्या बनत आहे. Apple चे CEO टिम कुक यांनी 2023 साठी त्यांच्या पगारात कपात केली आहे, तर गेली सलग दोन वर्षे ते $100 दशलक्ष (सुमारे 820 कोटी रुपये) पेमेंट घेत आहेत.