कसे ठरते तुमच्या रेल्वे तिकिटाचे भाडे, हा हिशेब पाहून तुम्ही म्हणाल ‘वाह भाई वाह’


जर तुम्ही जास्त प्रमाणात ट्रेनमधून प्रवास करत असाल तर ही बातमी तुमच्या उपयोगी पडू शकते. बरं, तुम्ही प्रवास करत असलेल्या ट्रेनचे भाडे कसे मोजले जाते, हे तुम्हाला माहिती आहे का? तुम्ही वेबसाईट किंवा अॅपमध्ये जे भाडे पाहाता, ते त्याच्या आधारे मोजले गेले आहे किंवा ते केवळ अंदाज म्हणून लिहिले गेले आहे. तुमच्याही मनात हाच प्रश्न असेल, तर आम्ही तुम्हाला याचे कारण सांगतो.

देशाला एका कोपऱ्यातून दुसऱ्या कोपऱ्यात जोडणारे प्रवासाचे एकमेव साधन म्हणजे ट्रेन. त्याचा प्रवास इतर साधनांपेक्षा खूपच स्वस्त आहे. कसे ते आम्ही तुम्हाला सांगतो…

तुमच्या ट्रेनच्या भाड्यात विविध शुल्क संलग्न आहेत. हे शुल्क तुमच्या ट्रेनच्या प्रकारावर अवलंबून असते. शताब्दी गाड्यांसाठी जसे वेगळे शुल्क आहे, तसेच राजधानी, एक्स्प्रेस आणि इतर गाड्यांसाठी वेगळे शुल्क आहे. आता यामध्ये अंतर शुल्क, आरक्षण शुल्क, जीएसटी आणि इतर अनेक गोष्टींचा समावेश आहे. त्याआधारे तुमचे ट्रेनचे भाडे ठरवले जाते.

तुमच्या ट्रेनच्या भाड्याच्या गणनेमध्ये किलोमीटर हा सर्वात मोठा घटक आहे. म्हणजेच, तुम्हाला प्रवास करावा लागणारा अंतर हा सर्वात मोठा घटक आहे. रेल्वे भाड्याचे अंतर अनेक श्रेणींमध्ये विभागले गेले आहे. जसे 1-5, 6-10, 11-15, 16-20, 21-25 आणि असेच 4951-5000 किमीचे वर्ग आहेत. तुम्ही प्रवास करत असलेल्या अंतरानुसार तुमचे भाडे ठरवले जाते.

रेल्वेच्या भाड्याची संपूर्ण माहिती भारतीय रेल्वेच्या वेबसाइटवर आहे. आपण इच्छित असल्यास, आपण तेथून आपल्या भाड्याचे ब्रेकअप पाहू शकता. यासाठी भारतीय रेल्वेच्या वेबसाईटला भेट दिल्यानंतर तुम्हाला रेल्वे बोर्ड विभागात जावे लागेल आणि तेथे तुम्हाला कोचिंग विभागात भाड्याची माहिती मिळेल.

ट्रेनच्या भाड्याची तुलना बस, टॅक्सी किंवा इतर सार्वजनिक वाहनांशी केली, तर ट्रेनने प्रवास करणे खूपच स्वस्त असते. यामध्ये तुम्हाला टोल, पेट्रोल किंवा इतर पैसे खर्च करावे लागणार नाहीत. समजा तुम्ही लखनऊहून दिल्लीला कॅबने येत असाल तर तुम्हाला किमान 8 हजार रुपये खर्च करावे लागतात. ज्यामध्ये तुम्ही फक्त 1000 किंवा 1200 रुपयांमध्ये 6 तासात ट्रेनने दिल्लीला पोहोचू शकता.