चॅटजीपीटीचा त्रास वाढणार, एलन मस्कने ‘सत्य संदेशवाहक’ ट्रुथजीपीटी आणण्याची घोषणा केली


नोव्हेंबर 2022 मध्ये लॉन्च झाल्यापासून ChatGPT ला भरपूर प्रशंसा मिळाली आहे. हा एक चॅटबॉट आहे, जो आर्टिफिशियल इंटेलिजन्सच्या माध्यमातून काम करतो. मात्र, ज्या वेगाने ChatGPT वाढत आहे, त्याला आव्हान देणारी उत्पादनेही बाजारात येत आहेत. ताजे नाव आहे जगातील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती एलन मस्कचे, जो नवीन चॅटबॉट आणण्याचा विचार करत आहे. ChatGPT शी स्पर्धा करण्यासाठी ‘TruthGPT’ वर काम करत असल्याची घोषणा मस्कने केली आहे. हा चॅटबॉट अधिक सत्यासह उत्तर देईल.

एका वृत्तवाहिनीला दिलेल्या मुलाखतीत एलन मस्क म्हणाले की, मानवतेला वाचवण्यासाठी वेगळ्या एआय उत्पादनाची गरज आहे. मस्क नवीन AI चॅटबॉट आणून ChatGPT ला एक मोठे आव्हान देऊ इच्छित आहे. ChatGPT हे OpenAI द्वारे विकसित केले गेले आहे आणि मस्क देखील त्याचे सह-संस्थापक आहेत. मात्र, आता त्याचा ओपनएआयशी कोणताही संबंध नाही.

एलन मस्क म्हणाले की मी काहीतरी नवीन सुरू करणार आहे, ज्याला मी ट्रुथजीपीटी किंवा अधिक सत्य शोधणारी एआय म्हणतो. ट्रुथजीपीटी विश्वाचे स्वरूप समजून घेण्याचा प्रयत्न करेल. सुरक्षिततेचा हा एक चांगला मार्ग असल्याचे मस्क यांनी सांगितले. विश्व समजून घेणारे एआय मानवांना धोका देणार नाही कारण मानव हा विश्वाचा एक मनोरंजक भाग आहे.

मस्कने कबूल केले की एआयमध्ये संपूर्ण मानवतेचा नाश करण्याची इच्छाशक्ती नाही. चिंपांझींना वाचवण्याचा प्रयत्न मानवासारखाच आहे. तथापि, मानव सर्व चिंपांझींची शिकार करून मारण्याचा निर्णय घेऊ शकतो. मस्क म्हणाले की आम्हाला खरोखर आनंद आहे की चिंपांझी अजूनही अस्तित्वात आहेत आणि आम्ही त्यांचे अधिवास वाचवू इच्छितो.

अब्जाधीश व्यापारी TruthGPT ला OpenAI मधील सुधारणा म्हणून पाहतात. मस्कने इतर सहकाऱ्यांसोबत OpenAI सुरू केली, जी एक ना-नफा संस्था होती. मात्र, आता ती नफ्यासाठीची संस्था बनली आहे. याचा एआय मॉडेलवर परिणाम होऊ शकतो असा धोका मस्क यांनी व्यक्त केला. मस्कच्या मते, TruthGPT हा अधिक पारदर्शक पर्याय असेल.