Starship Rocket : मंगळावर पोहचणार मानव? आज प्रक्षेपित होणार जगातील सर्वात मोठे रॉकेट


एलन मस्क यांनी चंद्र आणि मंगळावर मानव पाठवण्याचे स्वप्न पाहिले होते, ते प्रत्यक्षात आणण्यासाठी ते सातत्याने प्रयत्न करत आहेत. दरम्यान, मस्कची कंपनी SpaceX आज एक मोठा पराक्रम करणार आहे. ती जगातील सर्वात मोठी रॉकेट स्टारशिप लॉन्च करणार आहे. हे स्टारशिप रॉकेट अंतराळात प्रवास करणाऱ्या इतर कोणत्याही वाहनापेक्षा अधिक शक्तिशाली आहे. याबाबत एलन मस्क यांनी सोमवारी हा प्रक्षेपणाचा प्रयत्न केला जाणार असल्याचे जाहीर केले.

एलन मस्क यांनी रविवारी रात्री ट्विटर वापरकर्त्यांशी केलेल्या एका ऑडिओ संभाषणात सांगितले की, हे रॉकेट लॉन्च करण्यासाठी ते खरोखरच उत्साहित आहेत. खरेतर, पहिले संयुक्त स्टारशिप स्पेसक्राफ्ट आणि सुपर हेवी बूस्टर बोका चिका, टेक्सास येथील स्टारबेस सुविधेतून प्रक्षेपित केले जाईल. त्याची स्थानिक वेळ सकाळी ७ वा. जर आपण भारतीय वेळेबद्दल बोललो तर ते संध्याकाळी 5.30 वाजता लॉन्च केले जाईल. स्पेसएक्सने सांगितले आहे की लॉन्चचे थेट प्रक्षेपण केले जाईल.

या रॉकेटच्या मदतीने माणूस दुसऱ्या ग्रहावर जाऊ शकणार आहे. 2029 पर्यंत मानवाला मंगळावर पाठवून तेथे वसाहत स्थापन करण्याचे एलन मस्कचे स्वप्न आहे. हेच कारण आहे की एकत्रित स्टारशिप आणि सुपर हेवीचे पहिले चाचणी उड्डाण तयार आहे, जे 395 फूट लांब (120 मीटर) आहे. NASA ने 2025 मध्ये आर्टेमिस 3 मिशनवर चंद्र लँडर अंतराळवीर वापरण्यासाठी स्टारशिपची निवड केली आहे. हे 1972 नंतर चंद्रावर पहिले क्रू लँडिंग असेल, परंतु प्रथम SpaceX ला डिझाइन योग्य करावे लागेल.

हे आतापर्यंतचे सर्वात उंच रॉकेट आहे. 395 फूट उंच आहे. तो स्टॅच्यू ऑफ लिबर्टीपेक्षा जवळपास 90 फूट उंच आहे. या रॉकेट बूस्टरमध्ये जास्तीत जास्त इंजिनही बसवण्यात आले आहेत. सुपर हेवी तळाशी ठेवलेले आहे, जे वरच्या स्टारशिप वाहनाला कक्षेत घेऊन जाईल. यात SpaceX चे 33 शक्तिशाली Raptor इंजिन आहेत. ते 16 दशलक्ष पौंड थ्रस्ट निर्माण करेल, जे शनि V पेक्षा जास्त आहे ज्याने अपोलो अंतराळवीरांना चंद्रावर नेले. स्टारशिप पूर्णपणे पुन्हा वापरता येण्याजोगी डिझाइन केली गेली आहे.