IPL 2023 : ज्याने 15 षटकार ठोकून केल्या 234 धावा, त्याच्या डोक्यावर ऑरेंज कॅप


आयपीएल 2023 चा निम्मा प्रवास आता पूर्ण होत आहे. लीगमध्ये आतापर्यंत 23 सामने खेळले गेले आहेत आणि, कोणत्याही टूर्नामेंट किंवा लीगमध्ये स्पर्धा सुरू करण्यासाठी इतके सामने पुरेसे आहेत. आयपीएलच्या 16व्या हंगामातही शर्यत सुरू झाली आहे. अनेक गोष्टींसाठी ही शर्यत सुरू आहे. पण, येथे आपण फक्त धावांच्या शर्यतीबद्दल बोलत आहोत म्हणजे, ऑरेंज कॅप कोणाच्या डोक्यावर आहे हे तुम्हाला कळेल का?

सर्वप्रथम जाणून घ्या ऑरेंज कॅप म्हणजे काय? या कॅपचा आयपीएलशी खास संबंध असण्याचे कारण म्हणजे धावा करणारे फलंदाज. त्याला टोपी हस्तांतरण म्हणतात. ही कॅप प्रत्येक सामन्यात आणि दिवसासोबत हस्तांतरित होते. आज या फलंदाजाच्या डोक्यावर टोपी आहे, तर उद्या दुसऱ्याच्या. आणि शेवटी आयपीएल स्पर्धेत सर्वाधिक धावा करणारा फलंदाजच त्याचा खरा मालक बनतो.

आयपीएल 2023 ची ऑरेंज कॅप सध्या कोलकाता नाईट रायडर्सच्या व्यंकटेश अय्यरच्या डोक्यावर आहे. त्याने 16 एप्रिल रोजी मुंबई इंडियन्सविरुद्ध 51 चेंडूत 104 धावा केल्या, त्यानंतर त्याला ही कॅप देण्यात आली. याचा अर्थ या क्षणी, तो आयपीएल 2023 मध्ये सर्वाधिक धावा करणाऱ्या फलंदाजांमध्ये आघाडीवर आहे. अय्यरने आतापर्यंत 5 सामन्यात 234 धावा केल्या आहेत, ज्यात 15 षटकारांचा समावेश आहे. यापैकी त्याने केवळ मुंबई इंडियन्सविरुद्धच्या डावात 9 षटकार मारले आहेत.

आता शर्यतीत इतर फलंदाज कोण, हा प्रश्न आहे. म्हणजे ऑरेंज कॅपच्या शर्यतीत व्यंकटेश अय्यरला कोण मागे सोडू शकेल. त्यामुळे या यादीत शिखर धवन हा अय्यरसाठी मोठा धोका आहे, ज्याने आतापर्यंत खेळलेल्या 4 सामन्यांमध्ये 233 धावा केल्या आहेत. म्हणजेच तो अय्यरच्या फक्त 1 धावांनी मागे आहे.

धवनशिवाय गुजरात टायटन्सचा शुभमन गिल 5 सामन्यात 228 धावा करून तिसऱ्या क्रमांकावर आहे. म्हणजे ते जास्त अंतरावरही नाहीत. दिल्ली कॅपिटल्सचा कर्णधार डेव्हिड वॉर्नरच्याही 5 सामन्यात 228 धावा आहेत, पण स्ट्राईक रेट गिलपेक्षा कमी आहे, त्यामुळे तो चौथ्या क्रमांकावर आहे. दुसरीकडे विराट कोहली धावांच्या यादीत पाचव्या स्थानावर आहे. विराटने आतापर्यंत खेळलेल्या 4 सामन्यांमध्ये 224 धावा केल्या आहेत.

एकूणच, ऑरेंज कॅपच्या शर्यतीत सामील असलेल्या अव्वल 5 फलंदाजांमध्ये जास्त धावांचा फरक नाही. आणि, सर्वात मोठी गोष्ट म्हणजे यात डाव्या हाताच्या फलंदाजांचा दबदबा आहे. पहिल्या 5 फलंदाजांपैकी 3 डावखुरे आहेत.