भारतीय रेल्वेची बॉलीवूडमधून करोडोंची कमाई, ही स्थानके करतात तगडी कमाई


प्रवाशांच्या प्रवासातून भारतीय रेल्वेला दररोज उत्पन्न मिळते. याशिवाय इकडून तिकडे मालाची वाहतूक करून आणि जाहिराती करूनही ते कमावतात. पण, रेल्वेला बॉलीवूडमधूनही भरपूर कमाई होते, हे क्वचितच कुणाला माहीत असेल. होय, रेल्वेला बॉलिवूडमधूनही भरपूर कमाई होते. तुम्हाला चित्रपट आणि मालिकांमध्ये दाखवली जाणारी रेल्वे स्थानके पैसे कमवतात. बॉलीवूडसोबत रेल्वे किती व्यवसाय करते आणि कोणती स्थानके आघाडीवर आहेत ते आम्ही तुम्हाला सांगणार आहोत.

आम्ही तुम्हाला सांगतो, चित्रपटांमध्ये रेल्वे स्टेशनचा वापर करण्यासाठी, चित्रपट दिग्दर्शक आणि निर्मात्यांना यासाठी रेल्वेला पैसे द्यावे लागतात. त्यामुळे रेल्वे करोडोंचा व्यवसाय करते.

मुंबईच्या पश्चिम रेल्वेच्या म्हणण्यानुसार त्यांना बॉलिवूड चित्रपटांच्या शूटिंगमधून वर्षाला करोडो रुपये मिळतात. अनेक प्रसिद्ध चित्रपटांचे शूटिंग रेल्वे स्थानकांवर केले जाते. त्यासाठी रेल्वे त्यांच्याकडून पैसे घेते. तुम्हाला जाणून आश्चर्य वाटेल, परंतु मुंबईच्या पश्चिम रेल्वेच्या माहितीनुसार, गेल्या आर्थिक वर्षात रेल्वेला 1 कोटी 64 हजार रुपयांची कमाई झाली आहे. याआधीही 67 लाख आणि 1 कोटींची कमाई केली आहे. मात्र, कोरोनाचा रेल्वेवर परिणाम झाला आणि बॉलीवूड चित्रपटांचे चित्रीकरण होऊ शकले नाही.

रेल्वेकडून मिळालेल्या माहितीनुसार, गेल्या काही वर्षांत अनेक बॉलिवूड चित्रपटांचे शूटिंग स्टेशनवर झाले आहे. यामध्ये अक्षय कुमारचा ओएमजी, इरफान खानचा लंच बॉक्स, टायगर श्रॉफचा हिरोपंती-2, अक्षय कुमारचा एअरलिफ्ट आणि शेरशाह यांचा समावेश आहे. यासोबतच शाहरुखच्या अनेक चित्रपटांचे शूटिंगही रेल्वे स्टेशनवर झाले आहे. चेन्नई एक्स्प्रेसप्रमाणेच ‘दिलवाले दुल्हनिया ले जाएंगे’ आणि अक्षय कुमारच्या हॉलिडे सिनेमाचेही शूटिंग स्टेशनवर झाले आहे.

केवळ चित्रपटच नाही तर ब्रीद इन द शॅडोज, डोंगरी ते दुबई आणि केबीसी प्रोमोज यांसारख्या रेल्वे स्थानकांवर वेब सीरिजचे चित्रीकरणही झाले आहे आणि अनेक जाहिरातीही रेल्वेवर शूट करण्यात आल्या आहेत. या सगळ्यातून रेल्वेला भरपूर कमाई होते. बॉलिवूडला शूटिंगसाठी परवानगी देण्यासाठी रेल्वेने सिंगल विंडो सिस्टीम लागू केली आहे. ज्या अंतर्गत प्रोडक्शन हाऊस काही कागदपत्रे देऊन शूटिंगसाठी परवानगी घेतात.

मुंबईबद्दल बोलायचे झाले तर मुंबई सेंट्रल टर्मिनस, चर्चगेट, साबरमती स्पोर्ट्स ग्राउंड, गोरेगाव स्टेशन, जोगेश्वरी एटी, लोअर परळ वर्कशॉप, कांदिवली, केळवे रोड, पारडी रेल्वे स्टेशन, कलाकुंड रेल्वे स्टेशन, पातालपाणी रेल्वे स्टेशन यांचा या यादीत समावेश आहे. याशिवाय चेन्नईचे रेल्वे स्थानक, मुंबईचे वांद्रे टर्मिनस, पंजाब रेल्वे स्थानक यांचाही या यादीत समावेश आहे.