घरमालकाच्या एका चुकीमुळे भाडेकरूचे होईल घर, जाणून घ्या कराराचा हा नियम काय सांगतो


अनेक मोठ्या शहरांमध्ये लोक आपली घरे किंवा फ्लॅट भाड्याने देतात. त्यासाठी भाडेकरू आणि घरमालक यांच्यात करार केला जातो. ज्यामध्ये घर आणि त्याच्याशी संबंधित अटी आणि नियम समाविष्ट असतात. पण, तरीही अनेकदा भाडेकरू आपल्या घराचा ताबा घेऊ शकतो, अशी भीती घरमालकाला वाटते.

असे मानले जाते की जर भाडेकरू जास्त काळ भाड्याच्या घरात राहत असेल, तर तो त्यावर आपला हक्क सांगू शकतो. मालक आणि भाडेकरू यांच्या कराराचा नियम काय आहे, ते जाणून घेऊया…

आता अशा परिस्थितीत भाडेकरू खरोखरच घरमालकाच्या घराचा ताबा घेऊ शकेल का, असा प्रश्न उपस्थित होत आहे. तर आम्ही तुम्हाला सांगतो, जर कोणी एखाद्या ठिकाणी जास्त काळ भाड्याने राहत असेल, तर ती मालमत्ता काही नियमांनुसार तुमची असू शकते. याला प्रतिकूल ताबा म्हणतात. मग न्यायालय या प्रकरणात काहीही करण्यास असमर्थ असते.

तुम्हाला सांगतो, सुप्रीम कोर्टाने असेही म्हटले आहे की जर एखादा भाडेकरू 12 वर्षांपर्यंत एखाद्या ठिकाणी राहत असेल, तर तो त्यावर त्याच्या मालकीचा दावा करू शकतो. त्याचबरोबर प्रतिकूल ताब्याचा नियम ब्रिटिश काळापासून चालत आला आहे. परंतु, काही परिस्थितींमध्ये हा नियम वैध नाही. सरकारी जमिनींवर हा नियम लागू नाही.

जर तुम्ही घरमालक असाल आणि तुमची मालमत्ता गमवायची नसेल, तर सर्वप्रथम तुम्हाला कोणालाही भाड्याने घर देताना करारनामा करणे आवश्यक आहे. तुम्ही ते फक्त 11 महिन्यांसाठी बनवावे, जर तुम्हाला ते वाढवायचे असेल तर ते 11 महिन्यांनंतर पुन्हा वाढवता येईल. यामुळे मालमत्तेत खंड पडेल. आपण इच्छित असल्यास, आपण एक वर्षानंतर आपला भाडेकरू बदलू शकता. त्याच वेळी, आपण वेळोवेळी आपल्या मालमत्तेला भेट देत रहावे.