‘RAPIDX’ नावाने ओळखली जाणार देशाची ही रेल्वे सेवा, जाणून घ्या काय आहे खासियत?


गाझियाबाद मार्गे दिल्ली आणि मेरठ दरम्यान रिजनल रॅपिड ट्रान्झिट सिस्टम (RRTS) कॉरिडॉर दिल्ली-NCR मधील प्रमुख शहरी भागांना जोडेल. त्यामुळे प्रवाशांचा प्रवास अधिक सुकर होणार असून, ते कमी वेळेत आपल्या गंतव्यस्थानी लवकर पोहोचू शकतील. त्यामुळे सर्वसामान्यांना फारशा अडचणींचा सामना करावा लागणार नाही. दिल्ली-गाझियाबाद-मेरठ RRTS कॉरिडॉरवरील देशातील पहिली अर्ध-हाय-स्पीड प्रादेशिक रेल्वे सेवा अधिकृत लॉन्च होण्यापूर्वी त्याचे नाव मिळाले आहे.

NCRTC ने देशातील पहिल्या रेल्वे सेवेला RAPIDEX असे नाव दिले आहे. कारण RapidX ब्रँडचे नाव वाचायला सोपे आहे. ‘रॅपिड’ हे नाव यापूर्वीच हिंदी आणि इंग्रजी अशा दोन्ही भाषांमध्ये संपूर्ण प्रदेशातील नागरिकांनी स्वीकारले आहे आणि पसंत केले आहे. RapidX पुढील पिढीचे तंत्रज्ञान आणि नवीन युगातील उपाय प्रतिबिंबित करते.

आता प्रवासी दिल्ली ते गाझियाबाद आणि मेरठ कमी वेळेत प्रवास करू शकतील. या मार्गावरील जलद रेल्वे 180 किमी वेगाने धावणार आहे आणि 2025 पर्यंत या मार्गावर गाड्या चालवण्याची शक्यता आहे.

पहिल्या 83 किमी लांबीच्या RRTS कॉरिडॉरवरील RapidX सेवा दिल्ली आणि मेरठ दरम्यानचा प्रवास वेळ लक्षणीयरीत्या कमी करेल. एनसीआरटीसी सन 2025 पर्यंत संपूर्ण दिल्ली-गाझियाबाद-मेरठ कॉरिडॉर सुरू करत आहे, ज्याच्या उद्देशाने जनतेला अधिक चांगल्या सुविधा पुरवल्या जाणार आहेत. याआधी, साहिबााबाद आणि दुहाई दरम्यान 17 किलोमीटर लांबीचा विभाग सुरू होईल आणि हे काम 2023 मध्येच पूर्ण होण्याची अपेक्षा आहे.

एनसीआरटीसीचे म्हणणे आहे की रॅपिडएक्स एनसीआरमध्ये राहण्यास प्राधान्य देणाऱ्या लोकांना त्यांच्या गावी जोडेल. आधुनिक, जागतिक दर्जाच्या, शाश्वत, सोयीस्कर, जलद, सुरक्षित आणि आरामदायी प्रवासाच्या माध्यमातून सामान्य लोकांना जलद प्रवेश प्रदान करेल. त्यामुळे लोकांना मोठा दिलासा मिळणार असून त्यांचा वेळही वाचणार आहे.