Fake Notes : एटीएममधून निघाली बनावट नोट, लगेच करा हे काम, बँक देईल तुमचे पैसे


आजकाल डिजिटल व्यवहार सर्रास झाले आहेत. पण तरीही आपल्यापैकी अनेकांना काही ठिकाणी रोख रकमेची गरज असते. अशा परिस्थितीत आम्ही एटीएममधून पैसे काढतो. पण, एटीएममधून निघालेली नोट बनावट असेल, तर तुम्ही काय कराल? त्यावर बँक कारवाई करणार का? ते तुमचे कापलेले पैसे परत करणार का? हा एक सामान्य प्रश्न आहे आणि आज आम्ही तुम्हाला ATM मधून बनावट नोट मिळाल्यास तुम्ही काय कराल हे सांगणार आहोत…

अहवालानुसार, सध्या देशात 30 लाख कोटी रुपयांचे व्यवहार रोख किंवा चलनात होत आहेत. अशा स्थितीत एटीएममधून बनावट नोटा मिळण्याची शंकाही कायम आहे. तसे असल्यास, तुम्ही लगेच काही गोष्टी करून तुमचे पैसे परत मिळवू शकता. चला जाणून घेऊया काय आहे ती पद्धत…

बनावट नोटा मिळाल्यानंतर लगेचच करा हे काम

  • जर तुम्ही एटीएममधून पैसे काढले असतील आणि तुम्हाला वाटत असेल की ही नोट खरी नाही तर सर्वप्रथम तिचा फोटो घ्या.
  • त्यानंतर एटीएममध्ये बसवलेल्या सीसीटीव्ही कॅमेऱ्यासमोर नोट पूर्णपणे दाखवा. जेणेकरून ही नोट एटीएममधूनच बाहेर पडल्याचे कॅमेऱ्यात रेकॉर्ड करता येईल.
  • आता या व्यवहाराची पावती घ्या आणि तुमच्यासोबत फोटो काढून सेव्ह करा.
  • आता एटीएममधून बाहेर आलेली नोट आणि पावती घेऊन बँकेत जा. या संपूर्ण प्रकरणाबद्दल बँकरला सांगा. मग तुम्हाला एक फॉर्म दिला जाईल. जे भरून तुम्हाला ती पावती आणि बनावट नोटांसह बँकेला द्यावी लागेल.
  • बँक ही बनावट नोट तपासेल आणि नंतर तुम्हाला मूळ नोट देईल.
  • परंतु, जर तुम्ही मोठ्या प्रमाणात पैसे काढत असाल आणि नंतर तुम्हाला बनावट नोट मिळाली तर तुम्हाला ही नोट घेऊन आरबीआयकडे जावे लागेल. पावती आणि नोट RBI ला द्यावी लागेल. त्यानंतर आरबीआय त्याची चौकशी करेल.

अशा प्रकारे ओळखा खऱ्या-बनावट नोटा
आरबीआयने बनावट नोटा ओळखण्यासाठी काही पद्धती दिल्या आहेत. ज्यामध्ये सर्वप्रथम तुम्हाला 100 रुपयांची मूळ नोट काळजीपूर्वक पहावी लागेल. 100 त्याच्या पुढच्या दोन्ही बाजूंना देवनागरी लिपीत लिहिलेले आहे. त्याचवेळी महात्मा गांधींचा फोटो मध्यभागी राहतो. त्याचप्रमाणे, इतर नोट्समध्ये, समोरच्या बाजूला एक सुरक्षा धागा आहे. तुम्ही टॉर्च किंवा यूव्ही लाइटच्या खाली पाहिल्यास ते पिवळ्या रंगाचे दिसेल. अशा प्रकारे तुम्ही बनावट-ओरिजिनल नोटा ओळखू शकता.