सावधान ! सार्वजनिक ठिकाणी चार्जिंग करणे पडू शकते महागात, अशा प्रकारे रहा सुरक्षित


मोबाईल फोन हा आपल्या आयुष्याचा अविभाज्य घटक बनला आहे. आपण कुठेही गेलो तरी तो आपल्यासोबतच असतो. पण त्रास होतो जेव्हा तुम्ही बाहेर असता आणि मोबाईलची बॅटरी कमी होते. अशा परिस्थितीत दुकाने किंवा दुकानांवर बसवलेले चार्जिंग पॉइंट खूप उपयुक्त ठरतात. मात्र सायबर गुन्हेगारांनी लोकांची फसवणूक करण्यासाठी मोबाईल चार्जिंग पॉइंटही सोडला नाही. रेल्वे स्टेशन, विमानतळ किंवा इतर सार्वजनिक ठिकाणी मिळणाऱ्या फोन चार्जिंग पॉईंटवरून फोन चार्ज करणे धोकादायक ठरू शकते. ही तुमच्यासाठी समस्या कशी बनू शकते ते येथे पहा.

अमेरिकेची फेडरल इन्व्हेस्टिगेशन एजन्सी एफबीआयने अलीकडेच लोकांना स्वतःचे पॉकेट चार्जर ठेवण्याचा सल्ला दिला आहे. एफबीआयने सार्वजनिक चार्जर टाळण्यास सांगितले आहे. मॉल किंवा दुकानात उपस्थित असलेल्या सार्वजनिक फोन चार्जरवरून मोबाइल हॅक होण्याचा धोका असल्याचे फेडरल एजन्सीचे मत आहे.

वास्तविक हे संपूर्ण प्रकरण ज्यूस जॅकिंगशी संबंधित आहे. विमानतळ, हॉटेल्स किंवा शॉपिंग सेंटर्स सारख्या ठिकाणी असलेल्या चार्जिंग पॉईंट्सवरून सायबर गुन्हेगार लोकांना आपला बळी बनवतात. सार्वजनिक यूएसबी पोर्टद्वारे लोकांच्या फोनमध्ये मालवेअर आणि मॉनिटरिंग सॉफ्टवेअर स्थापित केले जातात. यानंतर फोन हॅक करून यूजर्सचा खासगी डेटा चोरला जातो.

म्हणूनच एफबीआयने सल्ला दिला आहे की जेव्हाही तुम्ही बाहेर जाल तेव्हा तुमची पोर्टेबल पॉवर बँक सोबत घ्या. 2021 मध्ये देखील, अमेरिकन कम्युनिकेशन कमिशनने ज्यूस जॅकिंग बाबत चेतावणी दिली होती. सायबर गुन्हेगार सार्वजनिक यूएसबी पोर्टमध्ये धोकादायक सॉफ्टवेअर इन्स्टॉल करतात, असे सांगण्यात आले. यानंतर, वापरकर्त्यांच्या पासवर्डसह संवेदनशील डेटावर हल्ला केला जातो.

ही केवळ अमेरिकेची बाब नाही, भारतातील सायबर गुन्हेगार असे प्रकार करू शकतात. म्हणूनच सावधगिरी बाळगणे आवश्यक आहे. सार्वजनिक ठिकाणी मोबाईल चार्जर वापरणे आता सामान्य झाले आहे. फसवणूक किंवा फसवणूक टाळण्यासाठी पॉवर बँक वापरणे चांगले. सार्वजनिक चार्जरवरून फोन चार्ज करताना डेटा ब्लॉकर वापरणे फायदेशीर ठरेल.