कोरोनामुळे वाढत आहे हृदयविकाराची प्रकरणे ? ICMR ने सुरू केले काम, लवकरच येणार अहवाल


गेल्या काही महिन्यांपासून देशभरात हृदयविकाराच्या घटनांमध्ये लक्षणीय वाढ झाली असून, हृदयविकाराचा झटका आणि त्यामुळे होणारे मृत्यू पाहता केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाने चौकशी समिती स्थापन केली होती. असे का होत आहे हे शोधण्याची जबाबदारी कोणावर देण्यात आली. या समितीने आपले काम सुरू केले असून सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार येत्या काही महिन्यांत या प्रकरणाचा अहवाल येणार आहे.

केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाच्या सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, आयसीएमआरला याची जबाबदारी देण्यात आली आहे. सुरुवातीला फक्त 6 महिन्यांची मुदत देण्यात आली होती, मात्र त्यासोबत गरज पडल्यास या वेळेची व्याप्ती वाढवता येईल, असेही सांगण्यात आले. जर स्त्रोतांवर विश्वास ठेवायचा असेल तर, ICMR द्वारे ते सर्व प्रकरणे गोळा केली जात आहेत, ज्यात तरुण किंवा अशा लोकांचा हृदयविकाराच्या झटक्याने मृत्यू झाला आहे, ज्यामध्ये अचानक मृत्यू झाला आहे. त्या लोकांचा पूर्वीचा आरोग्यविषयक डेटा गोळा केला जात आहे. यासोबतच घटनेची तात्काळ कारणेही शोधली जात आहेत.

बहुतांश तरुणांच्या मृत्यूचे व्हिडिओ फुटेज आहे. अशा व्हिडीओ मेसेजचीही तपासणी केली जात आहे. कुठेतरी कोविड लसीकरणाचा कोणताही परिणाम होत नसल्याचेही दिसून येत आहे.

अपोलो हॉस्पिटलच्या कार्डिओलॉजी विभागाचे डॉ एन एन खन्ना यांनी सांगितले की, कोविडचे दुष्परिणाम अजूनही दिसत आहेत. असे अनेक आजार समोर येत आहेत, ज्याबद्दल असे बोलले जात आहे की ही पोस्ट कोविडमुळे होत आहे. पण सर्वात धक्कादायक बाब म्हणजे हृदयविकाराचा झटका. म्हणूनच लाँग कोविडवरही संशोधन केले जात आहे.

गेल्या एक वर्षापासून हृदयविकाराच्या रुग्णांमध्ये मोठ्या प्रमाणात वाढ होत आहे. लहान वयातच या आजाराने लोक आपला जीव गमावत आहेत. काही अहवालांमध्ये असा दावा करण्यात आला आहे की कोविडमुळे हृदयविकाराच्या घटनांमध्ये वाढ झाली आहे, तरीही भारतात याबाबत कोणताही अभ्यास झालेला नाही. आता ICMR कोविड आणि हृदयविकाराचा झटका यांच्यातील संबंधांवर संशोधन करत आहे, ज्याचा अहवाल येत्या काही महिन्यांत येऊ शकतो.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही