कर्करोग आणि हृदयविकाराच्या आजारांचा होणार खात्मा! लवकरच येत आहे लस


आगामी काळात कर्करोग आणि हृदयविकारांवर लस येऊ शकते. इंग्रजी वेबसाइट डेली मेलमध्ये प्रसिद्ध झालेल्या वृत्तानुसार, लस उत्पादक कंपनी मॉडेर्नाने याबाबत माहिती दिली आहे. कंपनीचे मुख्य कार्यकारी डॉ. पॉल बर्टन म्हणाले की, mRNA क्षेत्रात झालेल्या प्रगतीमुळे कोविड शॉट बनवण्यासाठी वापरल्या जाणाऱ्या तंत्रज्ञानामुळे लसीचा सुवर्णकाळ सुरू झाला आहे. कंपनीचे प्रमुख म्हणतात की ही लस या दशकाच्या अखेरीस म्हणजे 2030 पर्यंत उपलब्ध होऊ शकते.

अहवालानुसार, कर्करोग आणि हृदयरोगामुळे अमेरिकेत दरवर्षी 1.3 दशलक्ष मृत्यू होतात. कंपनीचे मुख्य कार्यकारी डॉ. पॉल बर्टन यांच्या मते, लवकरच या दोन्ही आजारांवर प्रभावी लस येईल, ज्यामुळे मोठ्या संख्येने लोकांचे प्राण वाचू शकतील.

डॉ. पॉल बर्टन म्हणतात की, आम्ही जगभरातील वेगवेगळ्या ट्यूमरशी लढणाऱ्या लोकांपर्यंत ही लस पोहोचवू शकू. ते म्हणाले की, अलिकडच्या काही महिन्यांत आम्हाला कळले आहे की mRNA केवळ संसर्गजन्य रोग किंवा कोरोनासाठी नाही. हे हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी, स्वयंप्रतिकार, कर्करोग आणि दुर्मिळ आजारांवर देखील प्रभावी आहे. संशोधनात उत्साहवर्धक परिणाम समोर आले आहेत.

डॉ. बर्टन यांनी ही लस कशी कार्य करेल याबद्दल सविस्तर माहिती दिली नाही, परंतु मागील अभ्यासांनी दर्शविले आहे की कर्करोगाशी लढण्यासाठी एमआरएनएचा कसा वापर केला जाऊ शकतो. mRNA लस शरीराच्या पेशींना प्रथिने तयार करण्यासाठी निर्देश देऊन कार्य करतात, ज्यामुळे कोविड सारख्या रोगजनकांच्या विरूद्ध रोगप्रतिकारक प्रतिक्रिया निर्माण होते. शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की कर्करोगाच्या पेशींच्या पृष्ठभागावरून प्रतिजन तयार करण्यासाठी या सूचना देखील बदलल्या जाऊ शकतात.

एखाद्या व्यक्तीला कर्करोगाची लस देण्यापूर्वी, डॉक्टर त्या व्यक्तीच्या ट्यूमरची बायोप्सी घेतील. त्यानंतर ते कर्करोगाच्या पेशींवरील प्रतिजन ओळखतील आणि ते प्रतिजन तयार करण्यासाठी आणि पेशींना ट्रिगर करण्यासाठी mRNA लस कोड करतील. रुग्णाला लस दिल्यानंतर, त्यांच्या पेशींना प्रतिजन तयार करण्यास चालना दिली जाईल. एमआरएनए कॅन्सर लसीची चाचणी यूके आणि यूएसमध्ये सुरू आहे, ज्याचे परिणाम येत्या काही महिन्यांत समोर येऊ शकतात.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही