Covid 19 Wave : शेतकरी आंदोलनामुळे देशभरात पसरला कोरोना, शास्त्रज्ञांचा धक्कादायक दावा


भारतात कोरोना पसरण्याचे मुख्य कारण सांगण्यात आले आहे. काशी हिंदू विद्यापीठ आणि कोलकाता विद्यापीठाच्या प्राध्यापकांनी यावर संशोधन केले आहे. या संशोधनात असे आढळून आले की, पंजाबमध्ये शेतकरी आंदोलनादरम्यान सर्वाधिक कोरोनाचे रुग्ण आढळले. BHU मधील प्राणीशास्त्र विभागाचे प्राध्यापक ज्ञानेंद्र चौबे यांनी सांगितले की त्यावेळी आम्ही एक संशोधन सुरू केले होते, ज्यामध्ये कोरोना विषाणूचे अल्फा प्रकार ब्रिटनमधून आले होते. त्या प्रकारावरच काम सुरू होते.

बनारस हिंदू विद्यापीठातील प्राणीशास्त्र विभागाचे शास्त्रज्ञ प्राध्यापक ज्ञानेश्वर चौबे आणि कोलकाता विद्यापीठाचे सहायक प्राध्यापक डॉ.राकेश तमांग यांनी या संशोधनात भाग घेतला. तसेच, या संशोधनात, अमृता विश्वविद्यापीठम केरळमधील सहयोगी प्राध्यापक डॉ. प्रशांत सुरवझाला यांच्यासह अनेक शास्त्रज्ञांनी सांगितले की, शेतकरी आंदोलनामुळे कोरोनाची सर्वाधिक प्रकरणे वाढली आहेत.

अल्फा प्रकारातून आली कोरोना लाट
प्रोफेसर चौबे यांनी सांगितले की, अल्फा व्हेरियंट हा असा प्रकार आहे. त्यानंतरच येथे सर्वात धोकादायक लाट सुरू झाली. येथूनच कोरोनाचे रुग्ण वाढू लागले. त्याचा प्रसार अतिशय वेगाने होत होता. या संशोधनात आमचा एकच उद्देश होता की भारतात कोरोनाची लाट कशी आली? कोरोनाचा प्रसार इतक्या वेगाने कसा झाला?

पंजाब, हरियाणा आणि दिल्लीत येऊ लागल्या केसेस
प्रोफेसरने सांगितले की जेव्हा हा प्रकार पहिल्यांदा ब्रिटनमध्ये सापडला होता. विमानाने प्रवास केल्यानंतर येणाऱ्या लोकांची ही वस्तुस्थिती समोर आली. त्यांच्यामध्येच कोरोनाची लक्षणे दिसत होती. यानंतर, प्राध्यापकाने सांगितले की या प्रकाराचे प्रकरण दिल्ली, पंजाब आणि हरियाणासारख्या राज्यांमध्ये येऊ लागले.

पंजाबमध्ये झपाट्याने पसरत आहे कोरोना
प्राध्यापकांनी सांगितले की संक्रमित व्यक्ती प्रथम त्याच्या कुटुंबाकडे जाते, त्यानंतर तेथून कोरोना कुटुंबाद्वारे इतर ठिकाणी पसरतो. त्यांनी सांगितले की संशोधनादरम्यान, आम्ही पाहिले की पंजाबमध्ये विषाणूची भिन्नता खूपच कमी आहे, परंतु तो खूप वेगाने पसरत आहे. यानंतर त्यांनी चरणनिहाय प्रक्रिया तपासली.

सर्वात मोठे कारण आहे शेतकरी आंदोलन
या प्रक्रियेला पंजाबमध्ये संस्थापक पाऊल म्हणून पाहिले जात होते. यानंतर दोन्ही शास्त्रज्ञांच्या टीमने सामाजिक कार्यक्रमावर लक्ष केंद्रित केले. यामागे शेतकरी आंदोलन हे सर्वात मोठे कारण असल्याचे समोर आले आहे. संशोधनात शास्त्रज्ञांना असे आढळून आले की, कोरोनाच्या काळात मोठ्या प्रमाणात मेळावे सुपरस्प्रेडर्स बनले होते.