वयाच्या 20, 30 आणि 40 व्या वर्षी आवश्यक आहेत या वैद्यकीय चाचण्या, तुम्ही त्या केल्या आहेत का?


कोरोना महामारीमुळे लोकांना आरोग्याच्या अनेक समस्यांना तोंड द्यावे लागत आहे. यासोबतच लोक आरोग्याची काळजी घेत आहेत. तथापि, आरोग्य तज्ञ म्हणतात की दीर्घायुष्यासाठी नियमित वैद्यकीय तपासणी किंवा चाचण्या करणे आवश्यक आहे. 20, 30 आणि 40 वर्षे वयोगटातील लोकांसाठी वैद्यकीय चाचण्या वेगळ्या असू शकतात, परंतु त्या करून घेतल्यास शरीरात निर्माण होणाऱ्या आजारांबद्दल जाणून घेण्यास मदत होईल, असे त्यांचे मत आहे.

म्हणूनच सर्व वैद्यकीय चाचण्या करून घेण्यासाठी तुम्ही डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा. मात्र, आज जागतिक आरोग्य दिनानिमित्त आम्ही तुम्हाला काही महत्त्वाच्या वैद्यकीय चाचण्यांबद्दल सांगत आहोत, ज्या आरोग्याच्या दृष्टीने अत्यंत महत्त्वाच्या आहेत.

आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, वयाच्या 20 व्या वर्षी कोलेस्टेरॉल तपासणी, नियमित रक्त तपासणी आणि रक्तदाब तपासणी भविष्यातील समस्या टाळू शकतात. त्याच वेळी, या वयात शारीरिक संबंधांमध्ये सक्रिय असलेल्यांनी एसटीडी चाचणी करणे आवश्यक आहे. एवढेच नाही तर या वयात संपूर्ण ब्लड काउंटची चाचणीही आवश्यक असते.

जर आपण या वयातील मुलींबद्दल बोललो, तर त्यांनी हिमोग्लोबिन चाचणी करणे आवश्यक आहे. सीबीसी केवळ हिमोग्लोबिनबद्दलच नाही, तर रक्त पेशींच्या संख्येबद्दल देखील सांगते. याशिवाय जीवनसत्त्वे आणि थायरॉईडच्या चाचण्याही कराव्यात.

या वयात विशेषतः स्त्री-पुरुषांनी शुगर टेस्ट करून घेतली पाहिजे. महिलांनी स्तनाची अल्ट्रासाऊंड चाचणी करून घ्यावी. डॉक्टरांच्या म्हणण्यानुसार, महिलांनी वयाच्या 40 वर्षापर्यंत स्तनाचा कर्करोग शोधण्यासाठी दर तीन वर्षांनी ही चाचणी करावी. याशिवाय डोळा आणि दातांच्या तपासणीसारख्या नियमित चाचण्यांचाही समावेश करावा.

आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की वयाच्या 40 व्या वर्षी अशा अनेक समस्या उद्भवू शकतात, ज्यावर नियंत्रण मिळवता येते. या वयात मूत्रपिंड आणि यकृताच्या कार्याच्या चाचण्या कराव्यात. यासोबतच छातीचा एक्स रे आणि ईसीजी याही या वयात करावयाच्या आवश्यक चाचण्यांच्या श्रेणीत आहेत.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही