पोस्ट कोविड सिंड्रोमच्या रूग्णांसाठी धोकादायक ठरू शकतो कोरोना, अशा प्रकारे करा संरक्षण


देशात पुन्हा एकदा कोरोनाचे रुग्ण वाढत आहेत. कोरोना साथीची पकड टाळण्यासाठी आरोग्य तज्ञांनी लोकांना खबरदारी घेण्यास सांगितले आहे. शेवटच्या काळात, कोरोनाच्या विळख्यात आलेले बहुतेक लोक पोस्ट कोविड सिंड्रोमशीही झुंजत आहेत. कोविडचे रुग्ण 2 ते 4 आठवड्यांत बरे होतात. तरीही, काही रुग्णांमध्ये कोविडची लक्षणे चार आठवड्यांपेक्षा जास्त काळ टिकून राहतात. अशा स्थितीला तीव्र पोस्ट कोविड सिंड्रोम असे म्हणतात.

पोस्ट कोविड सिंड्रोमचा आपल्या शरीराच्या प्रतिकारशक्तीवरही थेट परिणाम होतो. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, या समस्यांमधून जात असलेल्या लोकांना पुन्हा कोरोना होण्याचा धोका आहे.

राजीव गांधी रुग्णालयातील कोविड नोडल अधिकारी डॉ. अजित कुमार जैन सांगतात की, कोरोना संसर्गानंतर अनेकांना पोस्ट कोविड सिंड्रोम झाला आहे. यामध्ये, व्हायरसपासून बरे झाल्यानंतरही अनेक प्रकारच्या आरोग्य समस्या कायम आहेत. शरीर एकाच वेळी अनेक रोगांशी लढत आहे, त्यामुळे त्यांची प्रतिकारशक्ती कमकुवत झाली आहे.

डॉ. अजित कुमार जैन सांगतात की, ही समस्या वृद्धांमध्ये जास्त दिसून येते. अशा लोकांमध्ये कोविडचा पुन्हा संसर्ग होऊ शकतो. रोग प्रतिकारशक्ती आधीच कमकुवत असल्याने, व्हायरस सहजपणे हल्ला करू शकतात. यावेळी वृद्ध रुग्ण आणि ज्यांना कोविड नंतर अनेक आजार झाले आहेत, त्यांनी त्यांच्या आरोग्याची विशेष काळजी घेणे आवश्यक आहे.

कशी घ्यावी काळजी

 • या रुग्णांनी त्यांची सर्व औषधे वेळेवर घ्यावीत
 • डॉक्टरांकडून वेळोवेळी तपासणी करुन घेणे
 • कोविड टाळण्यासाठी मास्क घाला
 • गर्दीच्या ठिकाणी जाऊ नका
 • जर दुसऱ्या डोसला ६ महिने झाले असतील, तर बूस्टर डोस घ्या.
 • संक्रमित व्यक्तीच्या संपर्कात येऊ नका

पोस्ट कोविड सिंड्रोमची लक्षणे

 • अशक्तपणा/थकवा
 • श्वासोच्छवासाची समस्या
 • अस्वस्थता
 • भरपूर घाम येणे
 • सांधे आणि स्नायू वेदना
 • चव आणि वास कमी होणे
 • झोपेचा त्रास

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही