आयपीएलच्या ‘रईसजाद्या’ने दाखवले आपले कौशल्य, शेवटच्या षटकात ‘1 चेंडू’ला शस्त्र बनवत केला 16 धावांचा बचाव


आयपीएल 2023 मध्ये 5 एप्रिलच्या संध्याकाळी पंजाब किंग्ज आणि राजस्थान रॉयल्स यांच्यात चुरशीची लढत झाली. पंजाब किंग्जने हा सामना 5 धावांनी जिंकला, ज्यामध्ये आयपीएलमधील सर्वात महागड्या खेळाडू अर्थात रईसजाद्याने महत्त्वाची भूमिका बजावली. आम्ही सॅम करणबद्दल बोलत आहोत, ज्याच्या शेवटच्या षटकातील करंट राजस्थान रॉयल्स संघाला वाचवू शकला नाही.

खरं तर, पंजाब विरुद्ध राजस्थान सामन्याचा संपूर्ण उत्साह त्याच्या शेवटच्या षटकात सामावलेला होता. 198 धावांच्या लक्ष्याचा पाठलाग करताना राजस्थानला शेवटच्या षटकात केवळ 16 धावा करायच्या होत्या, तर त्यांच्या 4 विकेट्स शिल्लक होत्या. अशा स्थितीत पंजाबचा कर्णधार शिखर धवनने सॅम करनकडे चेंडू सोपवला.

सॅम करणला पंजाब किंग्जने 18.50 कोटी रुपयांची सर्वात महागडी बोली लावून विकत घेतले. या रकमेसह तो या हंगामातीलच नव्हे तर आयपीएल इतिहासातील सर्वात महागडा खेळाडू ठरला आहे. अशा परिस्थितीत जेव्हा धवनने त्याला अडकलेल्या सामन्यातून बाहेर पडण्यासाठी चेंडू दिला तेव्हा त्याच्यावर लावलेल्या महागड्या बोलीचे समर्थन करण्याचे आव्हानही त्याच्यासमोर होते, ज्यामध्ये तो पूर्ण गुणांनी उत्तीर्ण झाला.

सॅम करनने शेवटच्या षटकात 16 धावा देत संघाला 5 धावांनी विजय मिळवून दिला. पण त्याने ते कसे केले? त्यामुळे त्यासाठी त्यांनी संपूर्ण योजना आखली होती. गोलंदाजीत बदल करण्याऐवजी, त्याने फक्त एक चेंडू – यॉर्कर – एक शस्त्र बनवले आणि स्वत: च्या बळावर यश मिळवले.

सॅम करण म्हणाला, अशा परिस्थितीत तुम्हाला तुमचे यॉर्कर टार्गेटवर मारावे लागेल. जर तुम्ही हे केले तर यापेक्षा चांगले काहीही नाही. बरं, कधीकधी ते काम करते आणि काही दिवस ते होत नाही. पण आज आमचा दिवस होता.

आता जाणून घ्या शेवटच्या षटकात सॅम करणने काय केले. त्याने पहिला चेंडू स्टंपवर टाकला. दुसरा चेंडू यॉर्कर टाकण्याचा प्रयत्न केला, जो कमी फुल टॉस होता. तिसऱ्या चेंडूने स्टंपवर यॉर्कर टाकला. या चेंडूवर धावा चोरण्याच्या प्रक्रियेत राजस्थानचा फलंदाज हेटमायर धावबाद झाला. पहिल्या 3 चेंडूत केवळ 4 धावा केल्यानंतर आता राजस्थानला पुढच्या 3 चेंडूत 12 धावा करायच्या होत्या.

चौथ्या चेंडूलाही यॉर्कर प्रकरणात कमी फुल टॉस मिळाला. 5 वा चेंडू स्टंपवर पूर्ण होता. शेवटचा चेंडू पूर्ण लांबीचा असताना, ज्यावर फलंदाज ध्रुव जुरेलने चौकार मारला, पण संघाला विजय मिळवून देता आला नाही. त्याचवेळी सॅम करणने प्रत्येक चेंडूवर यॉर्कर करण्याचा प्रयत्न केला. त्याला सर्वांत यश मिळाले नाही, पण चांगली गोष्ट म्हणजे तो संघासाठी 16 धावांचा बचाव करू शकला.