पॅन-आधार कार्डशिवाय तुम्ही घेऊ शकणार नाही या योजनांचा लाभ, तुम्हाला करावे लागेल हे काम


देशात मोदी सरकारने चालवल्या जाणाऱ्या छोट्या बचत योजनांमध्ये तुम्ही गुंतवणूक करत असाल, तर आता तुम्हाला काही महत्त्वाच्या गोष्टींची काळजी घ्यावी लागेल. अन्यथा तुम्हाला अनेक समस्यांना सामोरे जावे लागू शकते. कारण सरकारने या अल्पबचत योजनांचा लाभ घेणाऱ्या लोकांना आधार कार्ड आणि पॅन कार्ड सादर करणे बंधनकारक केले आहे. म्हणजेच आता सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधी (PPF), राष्ट्रीय बचत प्रमाणपत्र (NSC), ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना, सुकन्या समृद्धी योजना यांसारख्या छोट्या बचत योजनांसाठीही तुम्हाला आधार कार्ड आणि पॅन कार्ड सादर करावे लागणार आहे.

तुम्हाला या योजनांचा लाभ घ्यायचा असेल, तर तुम्हाला या योजनांतर्गत खाते उघडण्यासाठी पॅन कार्ड आणि आधार कार्ड सादर करावे लागेल. असे न केल्यास तुमचे खाते बंद केले जाईल. यासोबतच या खात्यांचे व्यवहारही बंद होणार आहेत. आम्ही तुम्हाला सांगतो की, या योजनांमध्ये गुंतवणूक करण्यासाठी आधी आधार कार्ड आणि पॅन कार्ड सादर करण्याची गरज नव्हती. मात्र आता सरकारी योजनांचा लाभ घेण्यासाठी 1 एप्रिलपासून आधार कार्ड आणि पॅनकार्ड सादर करणे अत्यंत आवश्यक आहे.

स्पष्ट करा की जर एखाद्या व्यक्तीकडे आधार कार्ड नसेल, तर ते पर्याय म्हणून आधार नोंदणी स्लिप किंवा नावनोंदणी क्रमांक देऊ शकतात. खाते उघडल्यानंतर सहा महिन्यांच्या आत तुम्हाला आधार कार्ड देणे आवश्यक आहे. जर एखादी व्यक्ती 6 महिन्यांच्या आत त्यांचे आधार कार्ड जमा करू शकली नाही, तर त्यांचे बचत योजना खाते गोठवले जाईल आणि आधार क्रमांक प्रदान करेपर्यंत ते पुन्हा उघडले जाणार नाही.

याशिवाय, लहान बचत योजनांतर्गत खाते उघडण्यासाठी पॅन कार्ड किंवा फॉर्म 60 सादर करणे आवश्यक आहे. हे दस्तऐवज सादर करण्यात अयशस्वी झाल्यास दोन महिन्यांत पॅन कार्ड प्रदान होईपर्यंत गुंतवणूक खाते गोठवले जाईल. याशिवाय पोस्ट ऑफिस किंवा बँकेला इतर कागदपत्रे देखील आवश्यक असू शकतात.

देशातील फसवणूक रोखण्यासाठी आणि छोट्या बचत योजनांमध्ये पारदर्शकता आणण्यासाठी भारत सरकारने आधार आणि पॅन कार्ड सादर करणे अनिवार्य केले आहे. आधार आणि पॅन कार्डला छोट्या बचत योजनांशी जोडून, ​​कोणतीही खोटी ओळख काढून टाकणे आणि गुंतवणूकदारांसाठी डेटाबेस तयार करणे हे सरकारचे उद्दिष्ट आहे. सरकार व्यक्तींना या अधिसूचनेचे पालन करण्यास प्रोत्साहित करते कारण त्याचे पालन न केल्याने त्यांची बचत योजना खाती बंद किंवा गोठवली जाऊ शकतात.