गौतम अदानी इतिहास घडवण्याच्या तयारीत


गौतम अदानी यांचे नियोजन आता स्पष्टपणे दिसून येत आहे. जो त्यांनी सुमारे दोन महिन्यांपूर्वी सुरू केले होते. हाँगकाँग, सिंगापूर आणि नंतर लंडनमध्ये रोड शो करून गुंतवणूकदारांचा विश्वास जिंकल्यानंतर त्यांनी त्यांच्या योजनेच्या दुसऱ्या टप्प्यात प्रवेश केला आहे. त्यांनी या ठिकाणी कर्जासाठी गुंतवणूकदार आणि बँकांशी बोलणे सुरू केले आहे. रोड शो दरम्यान त्यांनी बांधलेल्या विश्वासाच्या जोरावर हे कर्ज मागितले जात आहे. माहितीनुसार, या कर्जाची रक्कम 220 दशलक्ष डॉलर्स म्हणजेच 1800 कोटी रुपयांपेक्षा जास्त असल्याचे सांगण्यात येत आहे. अदानी आपल्या परदेशी कंपन्यांच्या मदतीने हे कर्ज घेण्याचा प्रयत्न करत आहे.

अदानी समूह EdgeConneX सह संयुक्त उपक्रम स्थापन करून 220 दशलक्ष रुपयांपेक्षा जास्त म्हणजेच 1800 कोटी रुपयांच्या कर्जासाठी अर्धा डझन बँकांशी चर्चा करत आहे. हिंडेनबर्ग संशोधन अहवालानंतर अदानी समूहाचे हे पहिलेच ऑफशोअर कर्ज असेल. खाजगी डेटा सेंटर कंपनी AdaniConneX प्रायव्हेट लि. हा पैसा भांडवली खर्चासाठी वापरला जाईल. मिळालेल्या माहितीनुसार, येत्या काही आठवड्यात कर्जावर स्वाक्षरी होऊ शकते. तज्ज्ञांच्या मते, हिंडेनबर्ग अहवालानंतर अदानीचे हे पहिले डॉलर कर्ज असेल. दुसरीकडे, ब्लूमबर्गने गेल्या महिन्याच्या उत्तरार्धात अहवाल दिला की अदानी समूहाच्या अधिका-यांनी या वर्षी दोन टप्प्यांत $1 अब्ज पेक्षा जास्त खाजगी बॉण्ड्सचे मार्केटिंग करण्याच्या योजनेचा भाग म्हणून यूएस गुंतवणूकदारांना भेटले आहे.

या बातमीची पुष्टी झाल्यानंतर अदानी ग्रुपच्या शेअर्समध्ये तेजी येऊ शकते. हिंडेनबर्ग रिसर्चच्या अहवालानंतर जेव्हा जेव्हा अदानी समूहासाठी चांगली बातमी येते तेव्हा कंपनीच्या शेअर्समध्ये तेजी आली आहे. GQG Partners ने अदानी ग्रुपच्या तीन कंपन्यांमध्ये सुमारे 15,000 कोटी रुपयांची गुंतवणूक केली होती, तेव्हापासून कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये मोठी तेजी आली आहे. अदानी ग्रीन एनर्जीने सुमारे तीन आठवड्यांत GQG वर 100 टक्क्यांहून अधिक परतावा दिला आहे. दुसरीकडे, अदानी एंटरप्रायझेस आणि अदानी ट्रान्समिशनच्या समभागांमध्ये चांगली वाढ झाली आहे. येत्या काही दिवसांत आणखी सुधारणा दिसून येतील.

गौतम अदानी आणि त्यांच्या समूहाने आता कर्ज फेडण्यावर लक्ष केंद्रित करण्यास सुरुवात केली आहे आणि अनेक प्रकल्प मंदावले आहेत किंवा थांबवले आहेत. किंबहुना, हिंडेनबर्ग रिसर्चच्या अहवालानुसार, समूह आणि गौतम अदानी यांना मोठा फटका बसला आहे. यूएसस्थित हिंडेनबर्गने गौतम अदानी यांच्यावर स्टॉक फ्रॉड आणि अकाउंटिंग फ्रॉडचा आरोप केला आहे. तर गटाने आरोप फेटाळून लावले आहेत. आरोपांनंतर अदानी समूहाच्या शेअर्स आणि बाँड्समध्ये लक्षणीय घट झाली आहे. अगदी अदानी समूहाला 20,000 कोटी रुपयांचा एफपीओ काढून घ्यावा लागला.