PBKS vs KKR : पाकिस्तानी एअरफोर्समध्ये घेतली ट्रेनिंग, कमकुवत डोळ्यांनी बनवले क्रिकेटर, आता आयपीएलमध्ये केला डेब्यू


पंजाब किंग्स अशा संघांपैकी एक आहे, ज्यांनी एकदाही आयपीएल जिंकलेले नाही. हा संघ 2014 मध्ये अंतिम फेरीत पोहोचला होता, पण विजेतेपदापासून वंचित राहिला होता. या हंगामात संघाने आपला कर्णधार आणि प्रशिक्षकही बदलला आहे. भारतीय संघाचे कर्णधार शिखर धवनला या संघाचे कर्णधारपद देण्यात आले आहे, तर इंग्लंडला विश्वचषक जिंकून देणारा ट्रेव्हर बेलिस पंजाबचा प्रशिक्षक आहे. या दोघांनी पहिल्या सामन्यात एका खेळाडूला पदार्पणाची संधी दिली आहे. हा खेळाडू पाकिस्तानचा असून त्याचे नाव आहे सिकंदर रझा.

रझा फक्त झिम्बाब्वेसाठी खेळतो. तो झिम्बाब्वे संघाचा महत्त्वाचा खेळाडू असून त्याने आपल्या शानदार खेळाने संघासाठी उपयुक्त असल्याचे सिद्ध केले आहे. त्याची उत्कृष्ट फलंदाजी आणि गोलंदाजी या दोन्ही गोष्टी संघासाठी उपयुक्त ठरू शकतात. हा अष्टपैलू खेळाडू प्रथमच आयपीएलमध्ये खेळत आहे. पंजाबने त्याला त्याच्या मूळ किंमत 50 लाख रुपयांना खरेदी केले.

सिकंदरचा जन्म पाकिस्तानातील सियालकोट येथे झाला. वयाच्या 11 व्या वर्षी त्याने आपल्या पालकांना सांगितले की त्याला पायलट बनायचे आहे. त्यासाठी परीक्षाही दिली आणि एअरफोर्स कॉलेजमध्ये प्रवेश मिळवला. 60,000 लोकांनी परीक्षा दिली, त्यापैकी फक्त 60 लोक निवडले गेले आणि रझा त्यापैकी एक होता. मात्र तिसऱ्या वर्षी डोळ्यांच्या चाचणीत तो नापास झाला आणि त्यामुळे त्याचे स्वप्न भंगले. त्यानंतर तो आई-वडिलांसोबत झिम्बाब्वेला आला. येथे त्याचे पालक 2002 पासून राहत होते आणि त्यानंतर 2007 मध्ये त्याने प्रथम श्रेणीत पदार्पण केले. मग इथूनच त्याच्या क्रिकेट कारकिर्दीला सुरुवात झाली.

हा खेळाडू पंजाबसाठी खूप महत्त्वाचा ठरू शकतो. तो मधल्या फळीत संघाला सांभाळू शकतो आणि सेट झाल्यानंतर धावाही करू शकतो. त्याने भारताच्या झिम्बाब्वे दौऱ्यावर शतक झळकावून भारताला अडचणीत आणले. फलंदाजीशिवाय तो आपल्या ऑफ स्पिनने संघाला उपयुक्त ठरू शकतो.