धोनीच्या एक नव्हे तर तीन चुकांनी केले नुकसान, CSK गुजरातसमोर पुन्हा अपयशी


एमएस धोनी जेव्हा त्याच्या संघासह क्रिकेटच्या मैदानात उतरतो, तेव्हा त्याच्या नजरा संघाच्या कामगिरीवर तसेच त्याच्या कर्णधारपदावर असतात. अनेकदा धोनी आपल्या निर्णय आणि रणनीतीने समोरच्या संघासाठी अडचणी निर्माण करतो. कधी कधी त्याचे काही निर्णय चुकीचेही ठरतात. तरीही एकाच सामन्यात ‘कॅप्टन कूल’चे अनेक निर्णय चुकीचे ठरल्याचे क्वचितच पाहायला मिळते. IPL 2023 चा पहिला सामना असाच एक सामना ठरला, जिथे गुजरात टायटन्सविरुद्ध धोनीचा एक नाही तर तीन निर्णय चुकीचे ठरले.

गेल्या मोसमात, CSK दहा संघांपैकी नवव्या स्थानावर होता, ही त्यांची सर्वात वाईट कामगिरी होती. चार वेळचा चॅम्पियन या मोसमात पुनरागमन करेल अशी आशा आहे. अशा स्थितीत, पहिल्याच सामन्यात, गतविजेत्या गुजरातविरुद्धच्या विजयापेक्षा नवीन हंगामाची चांगली सुरुवात क्वचितच झाली असती. तसे झाले नाही आणि गुजरातने चेन्नईविरुद्ध 5 विकेट्सने विजय मिळवत क्लीन स्वीप सुरू ठेवला.

या सामन्यात सीएसकेने प्रथम फलंदाजी केली आणि येथेच धोनीचा पहिला निर्णय चुकीचा ठरला. ऋतुराज गायकवाडच्या स्फोटक फलंदाजीच्या जोरावर चेन्नईने 13व्या षटकापर्यंत 121 धावा केल्या होत्या. येथे चेन्नईला 200 धावा गाठण्याची संधी होती आणि त्यासाठी त्यांना रवींद्र जडेजाला पाठवण्याची संधी होती, पण धोनीने शिवम दुबेला पाठवले.

दुबेने सीएसकेसाठी गेल्या मोसमात काही चांगली खेळी खेळली होती, पण त्याचा सध्याचा फॉर्म आणि अनुभव पाहता जडेजा हा एक चांगला पर्याय होता. शिवम दुबे 18 चेंडूत केवळ 19 धावा करू शकला, ज्यामुळे चेन्नईचा वेग कमी झाला आणि संघ केवळ 178 धावा करू शकला, जे विजयासाठी आवश्यक धावसंख्येपेक्षा 20 धावांनी कमी असल्याचे सिद्ध झाले.

चेन्नईने वेगवान गोलंदाज तुषार देशपांडेला प्रभावशाली खेळाडू म्हणून मैदानात उतरवले. प्रथम फलंदाजी केल्यामुळे वेगवान गोलंदाज मैदानात उतरणे स्वाभाविक होते. पण इथे धोनी आणि सीएसकेने नाणेफेकीच्या वेळीच चूक केली. तुषार देशपांडेने आयपीएलच्या मागील हंगामात खेळलेल्या सर्व सामन्यांमध्ये प्रति षटक 10 धावा या महागड्या इकोनॉमीने गोलंदाजी केली. त्याच्या खात्यात फक्त 4 विकेट जमा होत्या.

दुसरीकडे, सीएसकेकडे सिमरजीत सिंगच्या रूपात एक चांगला पर्याय होता, ज्याने गेल्या मोसमात 6 सामन्यात 7.67 धावा केल्या होत्या आणि 4 बळीही घेतले होते. यावेळीही तुषार सर्वात महागडा ठरला आणि त्याने 3.2 षटकात 51 धावा दिल्या.

धोनीने या सामन्यात फक्त 5 गोलंदाजांचा वापर केला, ज्यामध्ये फक्त दीपक चहर आणि रवींद्र जडेजा चांगले दिसले. आयपीएलमध्ये पहिला सामना खेळताना, 20 वर्षीय वेगवान गोलंदाज राजवर्धन हंगरगेकरने खूप प्रभावित केले आणि 3 विकेट्स मिळवल्या. तर तुषार देशपांडे आणि मिचेल सँटनर यांना कोणताही प्रभाव पाडता आला नाही. अशा परिस्थितीत धोनीने ऑफस्पिनर मोईन अलीचा वापर का केला नाही, हे समजण्यापलीकडचे होते.

तुषार देशपांडे आणि हुंगरगेकर जवळपास सारख्याच गतीने गोलंदाजी करतात. अशा स्थितीत शिवम दुबेचा संथ वेग गुजरातच्या फलंदाजांना चुका करायला भाग पाडू शकतो, पण धोनीने त्यालाही आजमावले नाही.