IPL 2023 : तीन वेळा अयशस्वी, चौथ्यांदा बदलणार का निकाल? अशी आहे आरसीबीची अवस्था


गेल्या 15 हंगामात जे होऊ शकले नाही, ते 16 व्या हंगामात शक्य होईल का? या प्रश्नासह आणि आशेने, रॉयल चॅलेंजर्स बंगलोर (RCB) चा संघ आणि त्याचे चाहते IPL 2023 मध्ये त्यांच्या मोहिमेची सुरुवात करतील, जे मागील प्रत्येक हंगामाप्रमाणे, पुन्हा एकदा चढ-उतारांनी भरलेले दिसते. फाफ डुप्लेसीच्या नेतृत्वाखाली गेल्या मोसमात प्लेऑफमध्ये पोहोचलेल्या आरसीबीला यावेळी किमान अंतिम फेरी गाठण्याची आशा असेल. संघात आधीच काही चांगले खेळाडू होते, तर काही खेळाडू मागील लिलावात खरेदी करण्यात आले होते. पण संघ मजबूत झाला आहे की कमकुवतपणा वाढला आहे.

आरसीबीने आतापर्यंत फक्त 3 वेळा आयपीएल फायनलमध्ये प्रवेश केला आहे – 2009, 2011 आणि 2016. तिन्ही वेळा त्याला फायनलमध्ये निराशेचा सामना करावा लागला. तेव्हापासून हा संघ बहुतांश प्रसंगी हलगर्जीपणा करताना दिसत आहे. तथापि, आरसीबीने मागील सलग तीन हंगामात प्लेऑफमध्ये प्रवेश केला आहे आणि गेल्या मोसमात अंतिम फेरी गाठल्यानंतर तिसरे स्थान पटकावले आहे. अशा परिस्थितीत, आरसीबीला आशा आहे की सलग तीन वेळा जवळ येऊनही अपयशी ठरल्यानंतर, यावेळी ते त्यांचे काम पूर्णपणे पूर्ण करून चॅम्पियन बनू शकतात.

या फ्रँचायझीने संघात फारशी स्थिरता ठेवली नाही, यासाठी बंगळुरूला नेहमीच फटकारले जाते. गेल्या 2-3 हंगामात हे दिसून येते. गेल्या हंगामापूर्वी एक मेगा लिलाव झाला होता, ज्यामध्ये संघाची पुनर्बांधणी करायची होती, परंतु त्यातही आरसीबीने काही खेळाडूंना खरेदी केले होते ज्यांच्यावर यापूर्वी विश्वास व्यक्त केला होता आणि त्यांना या शेवटच्या हंगामात संधी दिली होती. यामध्ये सर्वात खास नाव म्हणजे शाहबाज अहमद, ज्याने बॉल आणि बॅटने खूप प्रभावित केले.

या लिलावातही बंगळुरूने काही खेळाडूंना विकत घेतले, पण जर आपण संघाचा विचार केला तर त्याचे प्लेइंग इलेव्हन अगदी गेल्या मोसमात होते तसे दिसते. हे देखील आरसीबीचे बलस्थान म्हणून पाहिले जाऊ शकते की त्याला त्याच्या प्लेइंग इलेव्हनमध्ये कोणतेही महत्त्वपूर्ण बदल करण्याची आवश्यकता नाही आणि अशा परिस्थितीत खेळाडूंमध्ये चांगली कामगिरी करण्याचा आत्मविश्वास दिसून येतो.

आरसीबीसाठी सर्वात चांगली बातमी म्हणजे विराट कोहली गेल्या हंगामाच्या तुलनेत यावेळी फॉर्ममध्ये आहे. गेल्या मोसमात तो खराब संघर्ष करताना दिसला होता. गेल्या एका वर्षात बरेच काही बदलले आहे आणि यावेळी संघ त्याच्याकडून मोठ्या धावसंख्येची खात्री बाळगू शकतो. केवळ कोहलीच नाही तर दुखापतीनंतर पुनरागमन करणाऱ्या ग्लेन मॅक्सवेलचे पुनरागमनही त्याच्यासाठी आनंदाची बातमी आहे. त्याचा फिटनेस अद्याप पूर्ण झालेला नसला तरी मॅक्सवेलची संघात उपस्थिती ही संघासाठी आनंदाची बातमी आहे. फाफ डुप्लेसी आणि दिनेश कार्तिक कशी कामगिरी करतात, यावर बरेच काही अवलंबून असेल.

यावेळीही बंगळुरूचा संघ त्यांच्या गोलंदाजीवर अवलंबून असेल, जो गेल्या मोसमात चांगला दिसत होता. वानिंदू हसरंगा, जोश हेझलवूड, शाहबाज अहमद आणि मॅक्सवेल एकत्र चमत्कार करू शकतात. आरसीबीसाठी सर्वात चांगली बातमी म्हणजे मोहम्मद सिराज, ज्याने गेल्या एका वर्षात छोट्या फॉरमॅटमध्ये उत्कृष्ट कामगिरी केली आहे आणि जर त्याने आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये आपल्या फॉर्मची पुनरावृत्ती केली तर आरसीबीची ताकद वाढेल.

तथापि, बंगळुरूची ही ताकद तेव्हाच उपयुक्त वाटते, जेव्हा या प्लेइंग इलेव्हनचे सर्व खेळाडू उपलब्ध असतात आणि हीच तिची समस्या आहे, जी कमकुवतपणा उघड करते. गेल्या मोसमात युवा स्टार म्हणून उदयास आलेल्या रजत पाटीदारला या हंगामात खेळणे कठीण आहे. अशा परिस्थितीत, त्याला त्याच्या अनकॅप्ड खेळाडूंच्या ढिगाऱ्यातून कोणीतरी निवडून आत्मविश्वास दाखवावा लागेल.

पाटीदारच नाही तर गोलंदाजीत त्याचा अनुभवी ऑस्ट्रेलियन वेगवान गोलंदाज हेजलवूडलाही सुरुवातीच्या सामन्यांमध्ये खेळणे कठीण जात आहे. हेझलवूडच्या जागी डेव्हिड विली आणि रीस टोपलीसारखे गोलंदाज असले तरी इंग्लंडचे हे दोन्ही डावखुरे वेगवान गोलंदाज या लीगमध्ये अननुभवी आहेत. तथापि, याचा एक पैलू असा आहे की बंगळुरू भारतीय वेगवान आक्रमणासह (हर्षल पटेल, सिराज, सिद्धार्थ कौल) जाऊ शकते, जेणेकरून ते फिन ऍलनला सलामीला उतरवू शकतील आणि पाटीदारच्या जागी कोहलीला मैदानात उतरवता येईल.