विश्वचषकासाठी भारतात येणार नाही पाकिस्तानी संघ? आता आयसीसीमध्ये सुरू झाले युद्ध


भारत आणि पाकिस्तान यांच्यातील क्रिकेट संबंध सुधारताना दिसत नाहीत. गेल्या दशकापासून दोन्ही संघ केवळ मोठ्या स्पर्धांमध्येच आमनेसामने येत आहेत. एकीकडे द्विपक्षीय मालिका सुरू करण्याची मागणी होत आहे, तर दुसरीकडे मोठ्या स्पर्धांमध्येही दोन्ही संघ एकमेकांच्या देशात जाऊन खेळायला तयार नाहीत, अशी स्थिती आली आहे. आशिया चषक 2023 पासून सुरू झालेला हा वाद भारतात होणाऱ्या एकदिवसीय विश्वचषकापर्यंत पोहोचला आहे. आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट परिषदेच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने दावा केला आहे की, पाकिस्तानी संघ विश्वचषकाचे सामने भारताबाहेर खेळू शकतो.

यावर्षी ऑक्टोबर-नोव्हेंबरमध्ये वर्ल्ड कप भारतात होणार आहे. 2016 नंतर प्रथमच आयसीसी स्पर्धा भारतात होणार आहे. अशा स्थितीत सर्वांच्या नजरा त्याकडे लागल्या आहेत. विशेषत: भारत आणि पाकिस्तान यांच्यातील सामन्यांची खूप प्रतीक्षा आहे. मात्र सध्याच्या परिस्थितीत हा सामना भारताबाहेर होण्याची शक्यता वर्तवली जात असून यामागे दोन्ही देशांच्या क्रिकेट बोर्डांमधील संघर्ष हेच कारण आहे.

पाकिस्तानी प्रसारमाध्यमांनी आयसीसीचे महाव्यवस्थापक वसीम खान यांच्या हवाल्याने दावा केला आहे की पाकिस्तानी संघ विश्वचषकाचे सामने तटस्थ ठिकाणी खेळताना दिसू शकतो. पाकिस्तान क्रिकेट बोर्डाचे माजी सीईओ वसीम खान यांनी भाकीत केले आहे की पाकिस्तानी संघ भारतात जाण्याची शक्यता कमी आहे आणि अशा परिस्थितीत ते आपले सामने तटस्थ ठिकाणी खेळतील, जसे की आशिया कपमध्ये. भारत विरुद्ध पाकिस्तान सोडून इतर देश असेल

आता असे होईल की नाही, हे येणाऱ्या काळातच कळेल. तसे झाल्यास भारत-पाकिस्तान सामनेही भारताबाहेर खेळवले जाण्याची शक्यता आहे. दोन्ही संघ उपांत्य फेरीत किंवा अंतिम फेरीत पोहोचले, तर अंतिम सामनाही भारताबाहेर होणार का, हा प्रश्न कायम आहे.

त्याच वेळी, ईएसपीएन-क्रिकइन्फोच्या अहवालात, आयसीसीच्या नुकत्याच झालेल्या बैठकीत हा मुद्दा उपस्थित करण्यात आला होता, जिथे या ‘हायब्रीड मॉडेल’ म्हणजेच दोन वेगवेगळ्या ठिकाणांवर चर्चा करण्यात आली होती. ही चर्चा केवळ अनौपचारिक असली तरी पीसीबी हा मार्ग अवलंबण्यास तयार आहे आणि तसे झाल्यास बांगलादेशचे नाव पाकिस्तानच्या सामन्यांसाठी संभाव्य ठिकाण म्हणून पुढे आले आहे.

तटस्थ ठिकाणी सामने खेळण्याची कल्पना आशिया चषकातून आली. खरं तर, यावर्षी पाकिस्तानमध्ये होणाऱ्या आशिया कपसाठी भारतीय संघ पाठवण्यास बीसीसीआयने नकार दिला आहे. त्यांना भारत सरकारकडून ही परवानगी मिळणार नसल्याचे बीसीसीआयने स्पष्ट केले आहे. तेव्हापासून यावरून बराच गदारोळ झाला होता. पाकिस्तानने तर भारतात होणाऱ्या विश्वचषकावर बहिष्कार टाकण्याची धमकी दिली होती. त्याच वेळी, ताज्या अहवालात असा दावा करण्यात आला आहे की बीसीसीआय आणि पीसीबीने आशिया चषक पाकिस्तानमध्ये आयोजित करण्यावर सहमती दर्शविली आहे आणि त्यावर उपाय करण्याच्या दिशेने पावले उचलली आहेत, परंतु या अंतर्गत, तो भारतापेक्षा वेगळ्या ठिकाणी खेळला जाईल, ज्यात अंतिम सामन्याची शक्यता देखील आहे.