पीएम मोदींनी निखत जरीनला म्हटले खरी चॅम्पियन, लवलिनाचेही केले ‘गोल्डन’साठी अभिनंदन


जागतिक बॉक्सिंग चॅम्पियनशिप 2023 मध्ये, भारतीय खेळाडूंनी उत्कृष्ट खेळ दाखवून चार सुवर्णपदके जिंकली. शनिवारी स्टीव्ही बुरा आणि नीतू गंगासनंतर, निखत जरीन आणि नंतर लवलिना बोरगोहेन यांनी रविवारी आपापल्या वजन गटात सुवर्णपदक जिंकले. निखतचे हे सलग दुसरे आणि लवलिनाचे पहिले विश्वविजेतेपद आहे. 50 किलो वजनी गटात प्रथमच सहभागी झालेल्या निखतने विजेतेपदाच्या लढतीत व्हिएतनामच्या गुयेन थी टॅमचा 5-0 असा पराभव केला. दुसरीकडे, दोन वेळा कांस्यपदक विजेत्या लवलिनाने ऑस्ट्रेलियाच्या कॅटलिन पार्करचा 5-2 असा पराभव केला.

विजयानंतर हे दोन्ही बॉक्सर सोशल मीडियावर लोकप्रिय झाले. देशाची प्रतिष्ठा उंचावणाऱ्या या ऐतिहासिक विजयाबद्दल अभिनेत्यांपासून क्रिकेटपटू आणि राजकारण्यांनी या स्टार खेळाडूंचे अभिनंदन केले. अभिनंदन करणाऱ्यांमध्ये देशाचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचाही समावेश होता. त्यांच्याशिवाय गृहमंत्री अमित शाह, क्रीडा मंत्री अनुराग ठाकूर आणि माजी क्रिकेटपटू मिताली राज यांसारख्या मोठ्या नावांचा समावेश होता.

रविवारी पहिला सामना निखत जरीनचा होता. ती चॅम्पियन बनताच पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी ट्विट करून या चॅम्पियनचे अभिनंदन केले. ते म्हणाले की, निखत ही एक अप्रतिम चॅम्पियन आहे जिने अनेक प्रसंगी देशाला अभिमान मिळवून दिला आहे. यानंतर त्यांनी लवलिनाचे अभिनंदनही केले आणि सांगितले की, या विश्व चॅम्पियनशिपमध्ये लवलिनाने अप्रतिम कामगिरी केली आहे. तिच्या विजयाचा भारताला अभिमान आहे.

बॉलीवूड अभिनेता अभिषेक बच्चनने ट्विट करून दोन्ही चॅम्पियन्सचे अभिनंदन केले आहे. खेळाडूंच्या मेहनतीचे फळ मिळाले आणि यापेक्षा मोठा आनंद देशाला मिळू शकला नसता, असे ते म्हणाले. भारतीय क्रिकेटपटू मिताली राजने चार वर्ल्ड चॅम्पियन्सचा फोटो शेअर केला आहे. कॅप्शनमध्ये तिने लिहिले की, भारताच्या चॅम्पियनने महिलांच्या जागतिक बॉक्सिंग चॅम्पियनशिपमध्ये आपले वर्चस्व दाखवले.

निखत जरीनचा फोटो शेअर करत ऑलिम्पिक पदक विजेता विजेंदर सिंगने लिहिले की, अंतिम सामन्यात या चॅम्पियनने प्रतिस्पर्ध्याला तिच्या ठोसेने थक्क केले आणि विजेतेपद पटकावले. गृहमंत्री अमित शहा यांनीही पदकासाठी खेळाडूंनी केलेल्या मेहनतीचे कौतुक केले आणि त्यांना प्रेरणास्थान म्हटले. तसेच आगामी स्पर्धेसाठी शुभेच्छा दिल्या.

निखत आणि लवलिना यांच्यापूर्वी शनिवारी नीतू गंगसने 48 किलो गटात सुवर्ण आणि स्वीटी बुराने 81 किलो गटात सुवर्णपदक जिंकले. यजमान भारताने सुवर्णपदकांच्या बाबतीत आपल्या सर्वोत्तम कामगिरीची बरोबरी केली. भारताने 2006 मध्ये आपल्या यजमानपदी चार सुवर्णपदके जिंकून सर्वोत्तम कामगिरी केली होती, ज्यामध्ये देशाला आठ पदके होती.