आता ट्रेनच्या एसी कोचमध्ये दिसणार नाही घाणेरड्या चादर आणि ब्लँकेट, रेल्वेने बदलले नियम


तुम्ही अनेकदा ट्रेनने प्रवास करत असाल तर तुमच्यासाठी ही चांगली बातमी असू शकते. रेल्वेतून दररोज लाखो लोक प्रवास करतात. अशा परिस्थितीत रेल्वेने प्रवाशांच्या सोयीसाठी एक महत्त्वाचे पाऊल उचलले आहे. आता प्रवाशांना ट्रेनमध्ये अस्वच्छ चादर आणि ब्लँकेटचा त्रास सहन करावा लागणार नाही. भारतीय रेल्वेने यासाठी नियम बदलले आहेत. यासोबतच एसी कोचमध्ये स्वच्छ पडदेही लावण्यात येणार आहेत.

रेल्वेच्या एसी डब्यातील घाणेरड्या चादर आणि ब्लँकेट धुणे आणि केटरिंगमध्ये आता निष्काळजीपणा खपवून घेतला जाणार नाही. त्यासाठी रेल्वे बोर्ड निविदेत बदल करणार आहे. रेल्वेने कोणती योजना आखली आहे आणि ती कधीपासून लागू केली जाईल ते आम्ही तुम्हाला सांगणार आहोत.

6 महिन्यांपेक्षा जास्त काळ धुण्यासाठी चादर आणि ब्लँकेट देऊ नका, असा नियम रेल्वेने बदलला आहे. यासाठी रेल्वे बोर्डाने आयआरसीटीसी आणि रेल्वे झोनलसाठी सूचना जारी केल्या आहेत. यासोबतच नव्या धोरणांतर्गत टेंडर विभागाऐवजी चादरी धुण्याचे टेंडर रेल्वे बोर्डाकडूनच काढण्यात येणार आहे. त्यामुळे त्याची देखरेख करणे अधिक सोपे होणार असून, विभाग स्तरावर त्याचे निरीक्षण केले जाणार आहे.

सध्या गाड्यांची साफसफाई, पॅन्ट्री कार सेवा, चादर आणि ब्लँकेट धुण्याचे कंत्राट 3 ते 5 वर्षांसाठी आहे. ही मुदत संपल्यानंतर पुन्हा मुदतवाढ दिली जाते आणि टेंडर दिले जाते. मात्र, नव्या नियमानुसार आता असे होणार नाही. IRCTC च्या वतीने रेल्वे बोर्डाने सर्व झोनला पत्र पाठवले आहे.

पत्रानुसार आता निविदा केवळ 6 महिन्यांसाठीच देण्यात येणार आहे. त्याच वेळी, स्वच्छता आणि तागाचे कपडे धुण्यासाठी निविदांचे केंद्रीकरण करण्याचा विचार केला जात आहे. तुम्हाला सांगतो, टेंडरबाबत रेल्वे बोर्डात विचार सुरू आहे.

रेल्वेतून दररोज प्रवास करणाऱ्या लाखो प्रवाशांच्या सोयीसाठी ‘पॅसेंजर सर्व्हिस कॉन्ट्रॅक्ट पॉलिसी’ही आणली जात आहे. त्याची सुरुवात दिल्लीपासून होणार आहे. यासाठी 245 गाड्या निवडण्यात आल्या आहेत. या धोरणांतर्गत अस्वच्छता, खराब अन्न आणि घाणेरड्या पत्र्यांची समस्याही दूर केली जाणार आहे.