ट्रान्सजेंडर महिला खेळाडूंवर बंदी, जाणून घ्या का घेतला मोठा निर्णय?


लिया थॉमस, लॉरेल हबर्ड, कॅस्टर सेमेनिया यांच्यासह अनेक ट्रान्सजेंडर महिला खेळाडूंनी जगात आपली ताकद दाखवली आहे, परंतु आता जलतरणानंतर जागतिक अॅथलेटिक्सनेही ट्रान्सजेंडर महिला खेळाडूंना मोठा धक्का दिला आहे. जागतिक अॅथलेटिक्सने ट्रान्सजेंडर महिला खेळाडूंवर बंदी घातली आहे. आता ट्रान्सजेंडर महिला खेळाडू आंतरराष्ट्रीय स्तरावर महिला गटात आव्हान पेलणार नाहीत. यापूर्वी आंतरराष्ट्रीय जलतरण महासंघानेही गेल्या वर्षी जूनमध्ये असेच पाऊल उचलले होते. जागतिक अॅथलेटिक्सनेही जलतरण महासंघाचा मार्ग अवलंबला.

इंटरनॅशनल असोसिएशन ऑफ अॅथलेटिक्स फेडरेशनचे अध्यक्ष सेबॅस्टियन को यांनी सांगितले की, 31 मार्चपासून महिलांच्या जागतिक क्रमवारीत ट्रान्सजेंडर ऍथलीट्सना सहभागी होण्याची परवानगी दिली जाणार नाही. ही बंदी कायमची नसल्याचेही कोए यांनी स्पष्ट केले आहे. ट्रान्सजेंडर्ससाठी पात्रता निकषांवर संशोधन करण्यासाठी एक टीम तयार केली जाईल. महिलांच्या स्पर्धेत ट्रान्सजेंडर्सवर बंदी घालण्यामागचे कारण असे मानले जाते की ट्रान्सजेंडर हे महिला खेळाडूंपेक्षा शारीरिकदृष्ट्या मजबूत असतात.

ट्रान्सजेंडर ऍथलीट्ससाठी जुन्या नियमानुसार त्यांना महिलांच्या स्पर्धांमध्ये भाग घेण्यासाठी त्यांच्या रक्तातील टेस्टोस्टेरॉनची पातळी कमाल 5 एनएमओएल प्रति लिटरपर्यंत कमी करणे आवश्यक होते आणि स्पर्धेपूर्वी 12 महिने ही पातळी राखणे आवश्यक होते. जागतिक ऍथलेटिक्सच्या या निर्णयाचा अर्थ असा आहे की ट्रॅक आणि फील्डमध्ये आव्हान सादर करण्यासाठी टेस्टोस्टेरॉनचा आधार संपला आहे.

ट्रान्सजेंडर महिला खेळाडूंबाबत येत्या काही वर्षांत शास्त्रीय निर्णय घेतला जाऊ शकतो. जागतिक अॅथलेटिक्सच्या या निर्णयामुळे 2 वेळा ऑलिम्पिक चॅम्पियन कॅस्टर सेमेनियासारख्या काही खेळाडूंना मोठा धक्का बसला आहे. वृषणात तयार होणारे लैंगिक वैशिष्ट्यांचे वाढ करणारे संप्रेरक जास्त प्रमाणात असल्याने, Semenya बंदी घालण्यात आली होती.