Aadhar-Pan Link : तारीख पुन्हा वाढणार की तुमचे पॅन होणार निरुपयोगी, जाणून घ्या


तुम्ही अजून तुमचे पॅन आधारशी लिंक केले नसेल, तर ते लवकर करुन घ्या. प्राप्तिकर विभागाने यासाठी 31 मार्च ही अंतिम तारीख ठेवली आहे. तुम्ही असे न केल्यास तुमचे पॅन कार्ड निष्क्रिय होईल. अशा स्थितीत आयकर विभाग पुन्हा एकदा आधार-पॅन लिंकिंगची अंतिम तारीख वाढवणार का, असा प्रश्न अनेकांच्या मनात निर्माण होत आहे. चला जाणून घेऊया.

खरेतर, मार्च 2022 मध्ये प्राप्तिकर विभागाने आधार-पॅन लिंकिंगची अंतिम मुदत वाढवली होती. जी 1 एप्रिल 2022 पासून 30 जून पर्यंत वाढवण्यात आली. त्यानंतर ती पुन्हा एकदा मार्च 2023 पर्यंत वाढवण्यात आली. आता लोकांच्या मनात प्रश्न आहे की पुन्हा मुदत वाढणार की नाही?

तुम्हाला सांगतो, मार्च 2022 नंतर, आयकर विभागाने पॅन-आधार लिंकची अंतिम मुदत जून 2022 पर्यंत वाढवली होती. मात्र यासाठी वापरकर्त्याला 500 रुपये दंड भरून लिंक करावे लागले. तथापि, 1 जुलै 2022 रोजी, आयकर विभागाने पुन्हा मुदत वाढवली आणि विलंब शुल्क म्हणून रु. 1000 दंड भरल्यानंतरच लिंकिंग लागू केले.

आयकर विभागाने 2023 पर्यंत आधार-पॅन लिंक न केल्यास 1 एप्रिल 2023 पासून त्यांचे पॅन कार्ड रद्द केले जाईल, असे सांगितले होते. मात्र ही मुदत वाढवण्याची अधिकृत माहिती अद्याप आलेली नाही. म्हणजे आता ते पुढे नेले जात नाही. त्यामुळे अशा परिस्थितीत तुम्हाला 31 मार्च 2023 पूर्वी आधार कार्ड पॅनशी लिंक करावे लागेल.

याप्रमाणे लिंक करा आधार-पॅन

  • घरी बसून आधारला पॅनशी लिंक करण्यासाठी, प्रथम प्राप्तिकराच्या अधिकृत वेबसाइट, incometaxindiaefiling.gov.in वर जावे लागेल.
  • येथे तुम्हाला डाव्या बाजूला Quick Links दिसतील, या लिंकच्या खाली दुसऱ्या क्रमांकावर लिहिलेल्या लिंक आधारवर क्लिक करा.
  • आता येथे तुम्हाला लाल रंगात क्लिक करा येथे लिहिलेले दिसेल, जर तुम्ही तुमचे पॅन आणि आधार लिंक केले असेल तर तुम्ही तुमची स्थिती येथे तपासू शकता.
  • नसल्यास, पॅन, आधार क्रमांक, तुमचे नाव आणि खालील बॉक्समध्ये दिलेला कोड प्रविष्ट करा येथे क्लिक करा
  • त्यानंतर आधार लिंकवर क्लिक करा
  • आता पॅन आणि आधार लिंक होतील.