Corona : दिल्लीच्या रुग्णालयांमध्ये वाढू लागले कोरोनाचे रुग्ण, डॉक्टरांनी लोकांना दिला हा सल्ला


देशात कोरोनाचे रुग्ण सातत्याने वाढत आहेत. दरम्यान, राजधानी दिल्लीतही संसर्गाची प्रकरणे वाढत आहेत. दिल्लीत कोरोनाचा सकारात्मकता दर सुमारे पाच टक्क्यांपर्यंत वाढला आहे. सक्रिय प्रकरणे देखील वाढत आहेत. आता कोरोनाचे रुग्णही रुग्णालयात दाखल होऊ लागले आहेत. दिल्लीतील लोकनायक आणि काही खासगी रुग्णालयांमध्ये गेल्या काही दिवसांपासून कोरोना बाधित रुग्ण दाखल होत आहेत. कोरोनाबाबत लोकांनी सतर्क राहावे, असे डॉक्टरांचे म्हणणे असून व्हायरस अजून संपलेला नाही.

गेल्या काही दिवसांपासून दिल्लीच्या लोकनायक रुग्णालयात कोरोनाचे रुग्ण दाखल होत आहेत. रुग्णालयाचे वैद्यकीय संचालक डॉ. सुरेश कुमार यांच्या म्हणण्यानुसार, गेल्या दोन महिन्यांपासून रुग्णालयात एकही कोरोना रुग्ण दाखल झालेला नव्हता. मात्र आता एक-दोन रुग्णांना दाखल करावे लागले असून, त्यात गंभीर लक्षणे नसली तरी खबरदारी म्हणून त्यांना दाखल करण्यात आले आहे. कोरोना व्हायरसमध्ये सतत बदल होत असल्याचे गेल्या काही दिवसांपासून खोकला, सर्दी, तापाच्या रुग्णांमध्येही वाढ होत आहे. तपासात काही लोक कोरोना पॉझिटिव्ह येत आहे. यामध्ये उच्च जोखीम असलेल्या लोकांना प्रवेश देणे आवश्यक आहे.

कोरोनाची वाढती प्रकरणे पाहता दिल्लीतील रुग्णालयांमध्ये ताप आणि फ्लूची इतर लक्षणे असलेल्या रुग्णांची तपासणी केली जाईल. यासंदर्भात आरोग्य विभागाने सर्व रुग्णालयांना आदेश दिले आहेत. दिल्ली सरकार आणि दिल्ली महानगरपालिकेच्या अखत्यारीतील सर्व रुग्णालयांमध्ये, कोरोना चाचणीत संसर्ग झालेल्या रुग्णांची तपासणी केली जाईल. लक्षणांच्या आधारे त्यांच्यावर उपचार केले जातील. रुग्णालयांना पीपीई किट, मास्क, सॅनिटायझर पुरेशा प्रमाणात ठेवा आणि ऑक्सिजन प्लांट कार्यरत स्थितीत ठेवा, असे सांगण्यात आले आहे.

डॉ सुरेश कुमार म्हणतात की कोरोनाचा विषाणू अजून संपलेला नाही. त्याचे नवीन व्हेरियंट समोर येत आहेत. लोकांनाही संसर्ग होत आहे. अशा परिस्थितीत कोरोनाला हलके घेऊ नये. हे टाळण्यासाठी सर्व प्रोटोकॉलचे पालन करा. मास्क जरूर घाला. हाताच्या स्वच्छतेचीही काळजी घ्या. XBB.1.15 प्रकारावर, डॉ. सुरेश म्हणतात की हा प्रकार घातक नाही. पण तो संसर्गजन्य आहे. यामुळे केसेस किंचित वाढू शकतात, परंतु यामुळे गंभीर स्थिती उद्भवणार नाही.