या 4 चुकांची बाबर आझमला मिळाली ‘शिक्षा’, ‘द हंड्रेड’मध्ये न विकले गेल्याचे हे आहे मुख्य कारण


पाकिस्तानचा कर्णधार बाबर आझम हा जगातील सर्वोत्तम फलंदाजांपैकी एक मानला जातो. बाबरला त्याचे चाहते विराटपेक्षा चांगले म्हणतात, पण इंग्लंडच्या लीग द हंड्रेडमध्ये त्याच्यासोबत गेम झाला. बाबर आझमला कोणत्याही संघाने आपलेसे केले नाही. द हंड्रेड स्पर्धेत एकूण 8 संघ आहेत, पण पाकिस्तानी कर्णधाराला कोणीही विकत घेतले नाही. एवढेच नाही तर पीएसएलमध्ये सर्वाधिक धावा करणारा मोहम्मद रिझवानही विकला गेला नाही. आता प्रश्न असा आहे की असे का झाले?

कसोटी, एकदिवसीय, टी-20, पीएसएलमध्ये धावांचा पाऊस पाडणारे बाबर आझम आणि मोहम्मद रिझवान यांना द हंड्रेड लीगसाठी पात्र का मानले गेले नाही? बाबरसोबत घडलेल्या या ‘दुर्दैवी’ची चार प्रमुख कारणे आहेत.

बाबर आझम प्रत्येक फॉरमॅटमध्ये सातत्याने धावा करतो, पण या खेळाडूची सर्वात मोठी समस्या म्हणजे स्ट्राईक रेट. बाबरचा T20 क्रिकेटमधील स्ट्राईक रेट 130 पेक्षा कमी आहे. तो T20 मध्ये लांब डाव खेळतो, पण त्याला वेगाने धावा करता येत नाहीत. आपल्या T20 कारकिर्दीत 9 हजारांहून अधिक धावा करणाऱ्या बाबरचा स्ट्राइक रेट फक्त 128.46 आहे, जो क्रिकेटच्या सध्याच्या युगात कमी लेखला जातो.

बाबर आझमची दुसरी मोठी कमकुवतपणा म्हणजे मधल्या षटकांमध्ये त्याची कमजोरी. बाबर आझमने पॉवरप्लेमध्ये वेगवान फलंदाजी केली तरी मधल्या षटकांमध्ये तो अडकलेला दिसतो. मधल्या षटकांमध्ये त्याचा स्ट्राइक रेट खूपच कमी असतो, कारण हा खेळाडू मोठे फटके खेळत नाही. तसेच, चांगले फिरकीपटू किंवा मध्यमगती गोलंदाज त्यांना बांधून ठेवण्यास सक्षम आहेत.

अलीकडे बाबर आझमच्या विरोधात आणखी एक वातावरण तयार झाले आहे. बाबर आझमबद्दल असे म्हटले जाते की, तो त्याच्या मोठ्या खेळीसाठी संघाचे हित लक्षात घेऊन खेळतो. अलीकडेच पाकिस्तान सुपर लीगच्या एका सामन्यात समालोचक सायमन डुलनेही असेच काहीसे सांगितले होते. खरंतर बाबर त्याच्या शतकाच्या जवळ होता आणि त्याचा स्ट्राईक रेट अचानक खूप घसरला. बाबर शतक झळकावण्यात यशस्वी ठरला पण संघाचा पराभव झाला. द हंड्रेडमध्ये कदाचित ही गोष्ट बाबरच्या विरोधातही गेली असती.

बाबर आझमने कितीही धावा केल्या तरी मॅच फिनिशर बनण्याची कला त्याच्याकडे नाही. खुद्द त्याच्या संघाचा खेळाडू इमाम-उल-हकने ही गोष्ट सांगितली आहे. बाबर आझम विराट कोहलीसारखा गोलंदाजांवर दबाव टाकू शकत नाही, असे इमाम म्हणाला होता. इमाम म्हणाला होता की, बाबर क्रीजवर असूनही गोलंदाज त्याला घाबरत नाहीत. फिनिशिंग टच देण्याची बाब त्यांच्यात अजून आलेली नाही. ही गोष्ट द हंड्रेडमध्ये बाबरच्या विरोधातही गेली असण्याची शक्यता आहे.

तसे, द हंड्रेडमध्ये बाबर आझमची विक्री न होण्याचे मुख्य कारण हे देखील सांगितले जात आहे की तो लीगच्या सर्व सामन्यांसाठी उपलब्ध नव्हता. विश्वचषकापूर्वी त्याला वर्कलोड मॅनेजमेंटमध्ये विश्रांती घ्यावी लागली, पण प्रश्न असा आहे की बाबरला विश्रांतीची गरज आहे, तर शाहीन आणि हरिस रौफ कोणते मशीन आहेत?