पाकिस्तानातच होणार आशिया कप 2023, मग टीम इंडिया कसे खेळणार सामने?


गेल्या सुमारे 6 महिन्यांपासून सुरू असलेला गतिरोध आता मार्गी लागल्याचे दिसत आहे. आशिया चषक स्पर्धेच्या आयोजनावरून जागतिक क्रिकेटमधील दोन शक्ती आणि भारत आणि पाकिस्तान या दोन शेजारी राष्ट्रांमध्ये सुरू असलेला वाद टोकाला पोहोचताना दिसत आहे. एक परिणाम ज्यावर दोन्ही देशांचे क्रिकेट बोर्ड सहमत असल्याचे दिसते. वृत्तानुसार, पाकिस्तान या वर्षी सप्टेंबरमध्ये होणाऱ्या आशिया कप 2023 एकदिवसीय स्पर्धेचे यजमानपद भूषवणार आहे. फरक एवढाच असेल की भारताचे सामने पाकिस्तानमध्ये होणार नाहीत.

यावर्षी ऑक्टोबर-नोव्हेंबरमध्ये भारतात होणाऱ्या एकदिवसीय विश्वचषकापूर्वी होणाऱ्या या स्पर्धेबाबत गेल्या वर्षी ऑक्टोबरपासून वाद सुरू होता. यावेळी आशियाई क्रिकेट परिषदेच्या स्पर्धेचे आयोजन पाकिस्तानने केले होते, परंतु भारतीय क्रिकेट नियामक मंडळाने संघ पाठविण्यास नकार दिल्याने स्पर्धेच्या आयोजनाबाबत संभ्रमाची स्थिती निर्माण झाली होती.

आता बातम्या येत आहेत की या स्पर्धेसाठी दोन्ही मंडळांमध्ये एक करार झाला आहे. ईएसपीएन-क्रिकइन्फोच्या अहवालानुसार, पाकिस्तानमध्येच या स्पर्धेचे आयोजन करणे शक्य आहे. पाकिस्तान क्रिकेट बोर्ड आणि बीसीसीआयमध्ये दोन वेगवेगळ्या ठिकाणी स्पर्धा आयोजित करण्याबाबत एकमत झाल्यामुळे हे शक्य होणार आहे. या अहवालात भारताचे सामने पाकिस्तानऐवजी अन्य कोणत्यातरी देशात आयोजित करण्यात येणार असल्याचे सांगण्यात आले आहे.

स्पर्धेचे दुसरे ठिकाण कोणते असेल, याबाबत अद्याप पूर्ण निर्णय झालेला नाही. यासाठी संयुक्त अरब अमिराती आणि श्रीलंका यांसारखे दावेदार आहेत, तसेच ओमान आणि इंग्लंडचे नाव सर्वात आश्चर्यकारक आहे. हे होस्टिंग कोणाला मिळेल, हे हवामान आणि प्रवासाच्या लॉजिस्टिक्सवर देखील अवलंबून असेल.

अहवालात असा दावा करण्यात आला आहे की आशिया चषकावरून निर्माण झालेली संघर्षाची परिस्थिती संपवण्यासाठी एसीसीच्या सर्व सदस्यांनी या प्रस्तावावर तत्त्वत: सहमती दर्शवली आहे. गेल्या आठवड्यात आयसीसी बोर्डाच्या बैठकीदरम्यान दुबईमध्ये एसीसी सदस्यांच्या बैठकीत यावर सहमती झाली. मात्र, याबाबत अंतिम निर्णय होणे बाकी आहे. तोडगा काढण्याचा हा मार्ग पूर्णपणे योग्य करण्यासाठी, एक कार्य गट तयार करण्यात आला आहे, जो सर्व संघांची संमती लक्षात घेऊन प्रवास योजना आणि लॉजिस्टिक व्यवस्था पाहतील.

स्पर्धेच्या स्वरूपांतर्गत, यावेळी देखील 6 संघ सहभागी होतील, ज्यांची 3-3 च्या दोन गटात विभागणी करण्यात आली आहे. यामध्ये भारत आणि पाकिस्तान पुन्हा एकत्र आहेत, तर क्वालिफायर संघ असेल. दुसऱ्या गटात श्रीलंका, बांगलादेश आणि अफगाणिस्तान आहेत. दोन्ही गटातील 2-2 संघ सुपर-4 फेरीत पोहोचतील, जिथे सर्व संघ एकमेकांशी भिडतील. त्यानंतर दोन संघ अंतिम फेरीत पोहोचतील. म्हणजे भारत आणि पाकिस्तान यांच्यात किमान 2 आणि जास्तीत जास्त 3 सामने होऊ शकतात. या स्पर्धेत एकूण 13 सामने खेळले जातील, ज्यामध्ये किमान 5 सामने (सर्व भारताचे) पाकिस्तानच्या बाहेर खेळले जातील.