IPL 2023 : तुफानी फलंदाजी, अनुभवी गोलंदाजी, यावेळी दमदार असेल राजस्थानचा ‘हल्ला बोल’


इंडियन प्रीमियर लीग सुरू होण्यास अवघे काही दिवस उरले आहेत. 10 संघ एकदाच विजेतेपदावर बाजी मारणार असून यावेळी कोण बाजी मारणार याची चाहत्यांना उत्सुकता आहे. यावेळी जे संघ जेतेपदाचे दावेदार मानले जात आहेत, त्यात गतवर्षीच्या उपविजेत्या राजस्थान रॉयल्सचा समावेश आहे. संजू सॅमसनच्या नेतृत्वाखालील रॉयल्सला अंडरडॉग मानले जाते, परंतु गेल्या वेळी त्यांनी आपल्या कामगिरीने दाखवून दिले की हा संघ पुन्हा एकदा विजेतेपदाच्या प्रबळ दावेदारांमध्ये असेल.

राजस्थान रॉयल्सच्या संघाने आतापर्यंत फक्त एकदाच विजेतेपद पटकावले आहे. 2008 मध्ये जेव्हा ही लीग पहिल्यांदा आयोजित करण्यात आली, तेव्हा राजस्थान रॉयल्स चॅम्पियन बनले होते. तेव्हापासून आजतागायत त्यांना पुन्हा हे जेतेपद पटकावण्यात अपयश आले आहे. गेल्या मोसमात संघाने अंतिम फेरी गाठली होती. मात्र, संजू सॅमसनच्या नेतृत्वाखालील या संघाला अंतिम फेरीत गुजरात जायंट्सकडून पराभव स्वीकारावा लागला.

राजस्थान रॉयल्सची सर्वात मोठी ताकद म्हणजे त्यांची गोलंदाजी. संघाकडे युझवेंद्र चहल आणि अश्विन ही घातक फिरकी गोलंदाज जोडी आहे. भारतीय खेळपट्ट्यांवर हे गोलंदाज किती धोकादायक ठरू शकतात, हे त्यांनी गेल्या अनेक मोसमात दाखवून दिले आहे. मात्र, या मिक्समध्ये अॅडम झाम्पाला बसवणे संघासाठी सोपे जाणार नाही. याशिवाय संघाची टॉप ऑर्डरही चांगलीच मजबूत आहे. सलामीची जोडी म्हणून जॉस बटलरला यशस्वी जैस्वाल किंवा देवदत्त पडिक्कल यांची साथ असो, बटलरची लय दोघांशीही चांगली जुळते. बटलर गेल्या मोसमात ऑरेंज कॅपधारक होता. या तिघांशिवाय कर्णधार संजू सॅमसन हाही संघाच्या फलंदाजीचा महत्त्वाचा भाग आहे.

संघाची सर्वात मोठी समस्या ही आहे की त्यांच्याकडे चांगले फिनिशर नाही. पहिल्या अनेक सामन्यांमध्ये राहुल तेवतियाने ही जबाबदारी पार पाडली, पण तो गेल्यानंतर संघाला विश्वासार्ह फिनिशरची गरज आहे. त्याचबरोबर संघात चांगल्या अष्टपैलू खेळाडूची कमतरताही स्पष्टपणे दिसून येत आहे. रियान पराग आणि अश्विन प्रयत्न करतात, पण ती कमतरता भरून काढताना दिसत नाही. टी-20 फॉरमॅटमध्ये चांगला अष्टपैलू खेळाडू असणे संघासाठी खूप महत्त्वाचे आहे.

राजस्थान रॉयल्स पूर्ण संघ – संजू सॅमसन (कर्णधार), यशस्वी जैस्वाल, शिमरॉन हेटमायर, देवदत्त पडिककल, जोस बटलर, ध्रुव जुरेल, रियान पराग, प्रसिद्ध कृष्णा, ट्रेंट बोल्ट, ओबेद मॅककॉय, नवदीप सैनी, कुलदीप सेन, कुलदीप यादव, आर अश्विन, आर. युझवेंद्र चहल, केसी करिअप्पा.