Gautam Adani Networth: 2 वरून 23 व्या स्थानावर अदानी, दर आठवड्याला 3000 कोटींनी घटली संपत्ती


एकेकाळी जगातील श्रीमंतांच्या यादीत दुसऱ्या क्रमांकावर पोहोचलेले उद्योगपती गौतम अदानी आता 23 व्या क्रमांकावर आहेत. हे आम्ही नाही तर बुधवारी प्रसिद्ध झालेली ‘M3M Hurun Global Rich List-2023’ हे सांगत आहे. या अहवालानुसार, गेल्या एका वर्षात गौतम अदानी यांच्या संपत्तीत दर आठवड्याला सरासरी 3,000 कोटी रुपयांची घट झाली आहे.

हुरुन ग्लोबल रिच लिस्टमध्ये असे म्हटले आहे की 60 वर्षीय गौतम अदानी यांची संपत्ती आता 53 अब्ज डॉलर (4.3 लाख कोटी रुपये) पर्यंत कमी झाली आहे. इतकेच नाही तर 28 बिलियन डॉलर (सुमारे 2.3 लाख कोटी रुपये) च्या तोट्यासह त्यांनी भारतातील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती होण्याचा मानही गमावला आहे.

अहवालानुसार, गौतम अदानी आणि कुटुंबाच्या संपत्तीत 35 टक्क्यांनी घट झाली आहे. जानेवारी 2023 मध्ये हिंडेनबर्ग रिसर्चच्या अहवालानंतर ते जगातील दुसऱ्या क्रमांकाचे श्रीमंत व्यक्ती राहिले नाहीत. त्याचवेळी आशियातील सर्वात श्रीमंत व्यक्तीचा किताबही त्याच्या हातातून निसटला आणि झोंग शानशानपर्यंत पोहोचला. त्याच वेळी, गौतम अदानी यांची संपत्ती त्यांच्या सर्वकालीन उच्चांकावरून 60 टक्क्यांनी खाली आली आहे.

रिलायन्स इंडस्ट्रीजचे प्रमुख मुकेश अंबानी पुन्हा एकदा भारतातील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती बनले आहेत. हुरुन ग्लोबल रिच लिस्टमध्ये त्यांची संपत्ती अंदाजे $82 बिलियन (सुमारे 6.7 लाख कोटी रुपये) इतकी आहे. मात्र, गेल्या वर्षभरात त्यांच्या संपत्तीतही 20 टक्क्यांनी घट झाली आहे. त्याचबरोबर ते जगातील 9व्या क्रमांकाचे श्रीमंत व्यक्ती ठरले आहेत.

M3M Hurun Global Rich List-2023 (M3M Hurun Global Rich List-2023) मध्ये ‘D-Mart’ चे मालक राधाकिशन दमाणी आणि त्यांच्या कुटुंबाच्या संपत्तीत 30 टक्क्यांनी घट झाली आहे. आता त्याची एकूण संपत्ती 16 अब्ज डॉलर्स आहे आणि तो टॉप-100 श्रीमंतांच्या यादीतून बाहेर आहे.

दुसरीकडे, कोटक महिंद्रा बँकेचे सीईओ उदय कोटक यांची संपत्ती १३ टक्क्यांनी घसरून १४ अब्ज डॉलरवर आली आहे. ते जगातील 135 व्या सर्वात श्रीमंत व्यक्ती आहेत. मात्र, सिरम इन्स्टिट्यूट ऑफ इंडिया या लस कंपनीचे प्रमुख सायरस पूनावाला यांच्या संपत्तीत 4 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. आता ते 27 अब्ज डॉलर्स आहे.

हुरुन ग्लोबल रिच लिस्टमध्ये अमेरिका आणि चीननंतर भारतातील सर्वाधिक 187 अब्जाधीश आहेत.