यष्टिरक्षकाने अचानक घेतला गोलंदाज बनण्याचा निर्णय, आता विराट-रोहितचे पायही थरथर कापतात


त्याच्याकडे वेग आहे, त्याच्या बॉलला तलवारीसारखी धार आहे… ते 22-यार्ड लाइनवरील भीतीचे दुसरे नाव आहे. येथे भारताविरुद्धच्या एकदिवसीय मालिकेत आश्चर्यकारक कामगिरी करणाऱ्या मिचेल स्टार्कबद्दल बोलले जात आहे. मिचेल स्टार्कने तीन एकदिवसीय सामन्यांच्या मालिकेतील पहिल्या दोन सामन्यात 8 विकेट्स घेतल्या आहेत. यादरम्यान त्याने विराट कोहली, रोहित शर्मा, सूर्यकुमार यादव यांसारख्या फलंदाजांना पॅव्हेलियनचा रस्ता दाखवला आहे. टीम इंडियाच्या दिग्गज फलंदाजांना अडचणीत आणणारा हा खेळाडू एकेकाळी विकेटकीपर होता.

मिचेल स्टार्क विकेटकीपरवरून वेगवान गोलंदाज कसा झाला? आणि त्याच्यातील ही प्रतिभा कोणी ओळखली? हे फार कमी चाहत्यांना माहीत आहे. एक यष्टिरक्षक-फलंदाज एवढा महान वेगवान गोलंदाज कसा बनला ते आम्ही तुम्हाला सांगतो?

मिचेल स्टार्कने अगदी लहान वयातच क्रिकेट खेळायला सुरुवात केली होती. त्याच्या वडिलांनी त्याला क्रिकेट खेळण्याची प्रेरणा दिली. स्टार्कने सिडनीच्या बेराला स्पोर्ट्स क्रिकेट क्लबमध्ये प्रशिक्षण सुरू केले. त्यावेळी स्टार्क यष्टिरक्षक होता. वयाच्या अवघ्या 9व्या वर्षी तो उत्तर जिल्हा संघात यष्टीरक्षक म्हणून खेळला. स्टार्कने वयाच्या 14 व्या वर्षापर्यंत विकेटकीपिंग सुरू ठेवले, पण त्यानंतर त्याचे आयुष्य बदलले. स्टार्कला बेरला स्पोर्ट्स क्रिकेट क्लबच्या प्रशिक्षकाने यष्टिरक्षण सोडण्याचा सल्ला दिला होता. त्याने स्टार्कला वेगवान गोलंदाजीत हात आजमावायला सांगितले.

स्टार्कची उंची उंच होती. ती 6 फूट 5 इंच आहे. त्याशिवाय तो डावखुरा वेगवान गोलंदाज होता, त्याच्याकडे स्विंग आणि वेग होता आणि म्हणूनच त्याने यष्टिरक्षक बनण्याचा निर्णय घेतला. वेगवान गोलंदाज बनल्यानंतर 5 वर्षांच्या आत, स्टार्कने 2009 मध्ये शेफिल्ड शिल्डमध्ये न्यू साउथ वेल्ससाठी प्रथम श्रेणी पदार्पण केले आणि त्यानंतर त्याने कधीही मागे वळून पाहिले नाही.

मिचेल स्टार्क हा एकमेव गोलंदाज आहे, जो प्रत्येक वनडेमध्ये किमान 2 विकेट घेतो. स्टार्कची प्रति सामन्यातील विकेटची सरासरी 2.01 आहे. राशिद खान 1.90 गुणांसह दुसऱ्या क्रमांकावर आहे. ट्रेंट बोल्ट 1.89 आणि भारतीय वेगवान गोलंदाज मोहम्मद शमी 1.82 सह चौथ्या स्थानावर आहे. एकेकाळी विकेटकीपिंगने कारकिर्दीला सुरुवात करणारा खेळाडू आज प्रत्येक फलंदाजासाठी अडचणीचे दुसरे नाव बनले आहे, हे स्पष्ट आहे. स्टार्कसारखा स्पार्क दुसरा कोणी नाही.