विशाखापट्टणममध्ये पराभव, तरीही टीम इंडिया जिंकणार मालिका, पाचव्यांदा पाहायला मिळणार खास पराक्रम


भारतीय क्रिकेट संघाने श्रीलंका आणि त्यानंतर न्यूझीलंडविरुद्ध सलग दोन एकदिवसीय मालिका जिंकून विश्वचषक वर्षाची चांगली सुरुवात केली. मात्र, आता ऑस्ट्रेलियाने टीम इंडियासमोर जबरदस्त आव्हान उभे केले आहे. एकदिवसीय मालिकेतील पहिला सामना भारताने नक्कीच जिंकला, पण त्यांचा कमकुवतपणाही समोर आला. विशाखापट्टणममधील दुसऱ्या सामन्यात ऑस्ट्रेलियाने त्या कमकुवतपणाचे भांडवल करून पुनरागमन केले आणि 10 विकेट्सने विजय मिळवला. म्हणजेच मालिका समान आहे. आता प्रश्न असा आहे की ही मालिका कोणाची असेल?

एकदिवसीय मालिका जिंकण्यात टीम इंडियाला जास्त त्रास झाला असेल असे गेल्या काही वर्षांत क्वचितच घडले आहे. असे असले तरी जेव्हा-जेव्हा अशी परिस्थिती निर्माण झाली आहे, तेव्हा टीम इंडियाने निर्णायक सामने जिंकले आहेत. गेल्या 4 वर्षांच्या रेकॉर्डवर नजर टाकली तर बुधवार, 22 मार्च रोजी होणाऱ्या मालिकेतील तिसरा आणि शेवटचा सामना टीम इंडिया जिंकून मालिकेवर कब्जा करेल, असे संकेत मिळत आहेत.

2019 पासून, असे सलग चार प्रसंग घडले आहेत जेव्हा टीम इंडिया शेवटच्या सामन्यात समान स्कोअरलाइनसह उतरली आणि शेवटी ट्रॉफीवर कब्जा केला. 2019 मध्ये वेस्ट इंडिज, 2021 मध्ये इंग्लंड, त्यानंतर 2022 मध्ये पुन्हा इंग्लंड आणि 2022 मध्येच दक्षिण आफ्रिकेविरुद्ध मालिका जिंकली.

असे असले तरी टीम इंडिया आणि त्याच्या चाहत्यांनी फारसे खूश होण्याची गरज नाही आणि याचे कारण ऑस्ट्रेलिया आहे. खरं तर, 2019 मध्ये ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध वनडे मालिका शेवटच्या सामन्यात पोहोचली आणि ऑस्ट्रेलियाने ती जिंकली.

पण ऑस्ट्रेलियाला हरवता येत नाही असे नाही. वर उल्लेख केलेल्या तीन प्रसंगांव्यतिरिक्त, चौथा विजय प्रत्यक्षात केवळ ऑस्ट्रेलियाविरुद्धच मिळाला. जानेवारी 2020 मध्ये भारतात झालेली मालिकाही दोन सामन्यांनंतर 1-1 अशी बरोबरीत होती, पण टीम इंडियाने शेवटच्या सामन्यात ऑस्ट्रेलियाला पराभूत करून मालिका जिंकली होती. म्हणजेच 22 मार्च रोजी चेन्नईच्या चेपॉक मैदानावर टीम इंडिया पुन्हा एकदा स्पर्धक म्हणून उतरेल आणि याच आत्मविश्वासाने मैदानात उतरेल.