Who is Vinod Adani : गौतम अदानी यांचा भाऊ विनोद पुन्हा चर्चेत, किती मोठे आहे साम्राज्य


हिंडेनबर्ग संशोधन अहवालाने केवळ गौतम अदानी यांच्या व्यवसायावर संकट निर्माण केले नाही. तर त्याच्या कुटुंबाशी संबंधित लोकांची अनेक माहितीही सार्वजनिक करण्यात आली. यापैकी एक नाव म्हणजे त्यांचे मोठे बंधू विनोद अदानी यांचे, जे पुन्हा एकदा प्रसिद्धीच्या झोतात आले आहेत. याचे कारण म्हणजे अदानी समूहाने आपल्या लिस्टेड कंपन्यांमध्ये विनोद अदानी यांची भूमिका स्वीकारली आहे, तर यापूर्वी ते सतत टाळण्याचा प्रयत्न करत होते. शेवटी विनोद अदानी यांना तुम्ही किती ओळखता?

अदानी ग्रुपचे म्हणणे आहे की विनोद अदानी हे ग्रुप कंपन्यांच्या प्रवर्तक गटाचा भाग आहेत. त्याच वेळी, त्यांची कंपनी एंडेव्हर ट्रेड अँड इन्व्हेस्टमेंट लिमिटेडने प्रत्यक्षात अंबुजा सिमेंट आणि एसीसी लिमिटेडचे ​​अधिग्रहण केले आहे.

गौतम अदानी यांचे 74 वर्षांचे मोठे भाऊ विनोद अदानी दुबईत काम करतात. अनेक मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, ते सिंगापूरचे कायमचे रहिवासी आहेत. फोर्ब्सच्या अहवालात असे म्हटले आहे की त्यांनी 1976 मध्ये मुंबईजवळ एक कापड मिल सुरू केली, त्यानंतर ते 1989 मध्ये सिंगापूरला गेले. पुढे त्यांचे काम 1994 मध्ये दुबईला पोहोचले.

विनोद अदानी यांच्याबद्दल असे म्हटले जाते की ते व्यापारात माहिर आहेत. साखरेचे तेल आणि तांबे या प्रमुख वस्तू आहेत, ज्यात त्यांना व्यापाराचा पुरेसा अनुभव आहे. अदानी ग्रुपमध्येही त्यांचा मोठा हिस्सा आहे. त्याची एकूण संपत्ती सुमारे $1.3 अब्ज आहे. हेच कारण आहे की 2022 मध्ये ते सर्वात श्रीमंत NRI देखील होते.

अलीकडेच अदानी समूहाने सांगितले की, विनोद अदानी यांच्या नियंत्रणाखाली असलेल्या एंडेव्हर ट्रेड अँड इन्व्हेस्टमेंट लिमिटेडने प्रत्यक्षात अंबुजा सिमेंट आणि एसीसी लिमिटेडचे ​​अधिग्रहण केले आहे. आता या दोन्ही कंपन्या अदानी समूहाचा भाग आहेत. विनोद अदानी यांच्याबद्दल एक खास गोष्ट सांगितली जाते की ते अदानी समूहाला आंतरराष्ट्रीय बाजारातून पैसा उभारण्यासाठी आणि वाटाघाटीमध्ये मदत करतात.

गौतम अदानी यांचा भाऊ विनोद अदानी यांचा वादांशी जुना संबंध आहे. 2016 मध्ये त्याचे नाव ‘पनामा पेपर लीक’मध्ये आले होते. या अहवालात 2 लाखांहून अधिक बनावट कंपन्यांची आर्थिक माहिती सविस्तरपणे देण्यात आली होती.

त्यात त्यांनी जानेवारी 1994 मध्ये बहामासमध्ये कंपनी स्थापन केल्याचे सांगण्यात आले. कंपनीच्या स्थापनेनंतर दोन महिन्यांनी त्यांनी कंपनीच्या कागदपत्रांमध्ये आपले नाव ‘विनोद शांतीलाल अदानी’ वरून बदलून ‘विनोद शांतीलाल शाह’ केले.

अदानी समूहाविरोधातील हिंडेनबर्ग संशोधन अहवालात विनोद अदानी यांच्या नावाचा 151 वेळा उल्लेख करण्यात आला आहे. अदानी समूहाच्या कोणत्याही कंपनीवर त्यांचे थेट नियंत्रण नसले तरी आता अदानी समूह त्यांची भूमिका नाकारत नाही.

अहवालात असा दावा करण्यात आला आहे की विनोद अदानी आणि त्यांच्या सहकाऱ्यांनी मॉरिशसमध्ये डझनभर कंपन्या स्थापन केल्या, ज्यांचे प्रत्यक्षात कोणतेही कॉर्पोरेट अस्तित्व नाही. सायप्रस, सिंगापूर, कॅरिबियन आणि यूएईमध्ये अशाच काही कंपन्या स्थापन झाल्या आहेत. या कंपन्यांचे अदानी समूहासोबत काही संशयास्पद व्यवहार झाले आहेत. त्याचबरोबर अदानीच्या कंपन्यांच्या शेअर्सच्या किमती वाढवण्यातही त्यांची भूमिका आहे.