संघातील उंची झाली कमी, पत्ता कापला, उठले अनेक प्रश्न, भारतावर संकट आले, तेव्हा संकटमोचक बनला राहुल


12 ऑगस्ट 2021, लॉर्ड्स कसोटीचा पहिला दिवस. 28 सप्टेंबर 2022, भारत आणि दक्षिण आफ्रिका यांच्यातील पहिला T20 सामना. 17 मार्च 2023, भारत-ऑस्ट्रेलियाचा पहिला एकदिवसीय सामना. तीन वर्षे, तीन तारखा आणि टीम इंडिया तीन वेगवेगळ्या संघांविरुद्ध मैदानात. तिन्ही सामने भारताने जिंकले. तिन्ही सामन्यांमध्ये कठीण परिस्थितीत भारताच्या विजयात महत्त्वाचा खेळाडू होता तो खेळाडू ज्याने या 3 वर्षातील आपल्या कामगिरीबद्दल सर्वाधिक टीका ऐकली आहे आणि सर्वात जास्त डोळ्यांसमोर राहिला तो म्हणजे केएल राहुल.

शुक्रवारी केएल राहुलने मुंबईच्या वानखेडे स्टेडियमवर अशी खेळी केली की त्याच्या क्षमतेवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित करणाऱ्या प्रत्येकाची तोंडे बंद झाली असतील. काही दिवसांपूर्वी टीम इंडियाने ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध बॉर्डर-गावस्कर ट्रॉफीचे पहिले दोन कसोटी सामने जिंकले होते, मात्र या विजयांची जितकी चर्चा होत होती, तितकीच राहुलच्या फॉर्मचीही चर्चा होत होती, जो दोन्ही कसोटीत नापास झाला होता.

त्यानंतर कर्णधार रोहित शर्मा आणि प्रशिक्षक राहुल द्रविड यांच्या सर्व विधानांना आणि समर्थनाला न जुमानता तिसऱ्या आणि चौथ्या कसोटीत त्याचा फटका बसला. प्रथम, राहुलकडून कसोटी संघाचे उपकर्णधारपद काढून घेण्यात आले. त्यानंतर त्याला पुढील दोन कसोटीतून वगळण्यात आले. याच मालिकेदरम्यान सातत्याने खाली पडणाऱ्या राहुलला अहमदाबादच्या फलंदाजीसाठी उपयुक्त खेळपट्टीवर खेळून धावा काढण्याची संधीही मिळाली नाही.

यानंतर जेव्हा राहुल पुन्हा संघात परतला आणि त्याला फलंदाजीची संधी मिळाली, तेव्हा संघाची अवस्था अशी झाली होती की, विजयाची आशा क्वचितच कुणाला होती. समोर फक्त 189 धावांचे लक्ष्य होते, पण मिचेल स्टार्कने भारतीय टॉप ऑर्डरचा सत्यानाश केला. अवघ्या 39 धावांत 4 विकेट पडल्या होत्या आणि 5वाही 83व्या धावांवर बाद झाला. इथून केएल राहुलने ते काम केले, ज्याची केवळ टीम इंडियालाच नव्हे, तर स्वत:लाही आवश्यक होते.

राहुलने रवींद्र जडेजासह आक्रमक फलंदाजी करत धावसंख्या हळूहळू पुढे ढकलली. राहुलने 73 चेंडूत अर्धशतक पूर्ण केले आणि जडेजासोबत सहाव्या विकेटसाठी नाबाद 108 धावांची भागीदारी करून विजय मिळवला.

कसोटी मालिकेदरम्यान राहुलच्या अपयशावर सातत्याने टीका करणाऱ्या व्यंकटेश प्रसादलाही राहुलचे कौतुक करण्यापासून रोखता आले नाही. त्याने ट्विट करून दबावाच्या परिस्थितीत शांत खेळी केल्याबद्दल त्याचे कौतुक केले.

केएल राहुलसाठी गेले काही महिने फार चांगले गेले नव्हते. विशेषत: कसोटी आणि T20 मध्ये, त्याला अधिक अपयश आणि टीका मिळाल्या आहेत, तर एकदिवसीय सामन्यांमध्ये तो चांगली कामगिरी करत होता. असे असतानाही राहुलने कठीण परिस्थितीत दमदार खेळी खेळून भारताच्या विजयात विशेष योगदान दिलेले असताना 3 वर्षात ही तिसरी वेळ होती.

तत्पूर्वी, लॉर्ड्सवर इंग्लंडविरुद्धच्या कसोटी सामन्याच्या पहिल्या दिवशी, राहुलने वेगवान गोलंदाजांसाठी अनुकूल परिस्थितीत सलामी करताना उत्कृष्ट शतक झळकावले होते, जो भारताच्या विजयाचा आधार ठरला. त्यानंतर गेल्या वर्षी तिरुवनंतपुरम T20 मध्ये दक्षिण आफ्रिकेच्या कागिसो रबाडा आणि एनरिक नोरखिया ​​यांनी 17 धावांत 2 विकेट्स सोडल्या, त्यानंतर राहुलने संथ पण नाबाद अर्धशतक झळकावून संघाला विजयापर्यंत नेले.