ODI ला टेस्ट क्रिकेट करा, ODI वाचवण्यासाठी हे काय म्हणाला सचिन तेंडुलकर


भारत आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यात सध्या तीन सामन्यांची एकदिवसीय मालिका खेळली जात आहे. या मालिकेतील पहिला सामना झाला आहे. पण यादरम्यान पुन्हा एक वाद चव्हाट्यावर आला आहे आणि तो म्हणजे वनडे फॉरमॅटचे अस्तित्व. टी-20 आणि फ्रँचायझी क्रिकेटच्या वाढत्या लोकप्रियतेमुळे वनडे फॉरमॅट धोक्यात आला आहे. अशा परिस्थितीत भारताचा महान फलंदाज सचिन तेंडुलकरने हा फॉरमॅट वाचवण्यासाठी आपल्या जुन्या विचारांची पुनरावृत्ती केली आहे. आम्ही तुम्हाला सांगतो की, या वर्षी एकदिवसीय विश्वचषक भारताच्या यजमानपदावर खेळवला जाणार आहे.

अनेक खेळाडू वनडे फॉरमॅटकडे लक्ष देत नाहीत आणि त्यामुळेच इंग्लंड कसोटी संघाचा कर्णधार बेन स्टोक्सने वनडेतून निवृत्ती घेतली आहे. त्याच वेळी, न्यूझीलंडच्या ट्रेंट बोल्टने फ्रँचायझी क्रिकेटसाठी राष्ट्रीय संघाचा करार बायपास केला होता.

सचिन तेंडुलकरने काही वर्षांपूर्वी वनडेमधील बदलांबाबत काही सूचना केल्या होत्या. त्याने 50 षटकांच्या फॉरमॅटला कसोटीप्रमाणे संघाच्या दोन डावांमध्ये विभागण्याचा सल्ला दिला. याचा पुनरुच्चार सचिनने केला आहे. इंडिया टुडे कॉन्क्लेव्हमध्ये बोलताना सचिन म्हणाला, तो कंटाळवाणा होत आहे, यात शंका नाही. सध्याचे स्वरूप ज्यामध्ये दोन नवीन चेंडू वापरले जातात. जेव्हा तुम्ही दोन नवीन चेंडू वापरता, तेव्हा तुम्ही रिव्हर्स स्विंग काढून टाकता. मॅचच्या 40व्या षटकात असतानाही आपण 20व्या षटकात खेळत आहोत असे वाटते आणि 30व्या षटकापासून चेंडू रिव्हर्स स्विंग होऊ लागतो.

तो म्हणाला, आज रिव्हर्स स्विंगचा अभाव आहे, कारण दोन नवीन चेंडू वापरण्यात आले आहेत. सध्याचा फॉरमॅट गोलंदाजांसाठी चांगला नाही, असे मला वाटते. आजच्या काळात हा सामना खूपच प्रेडिक्टेबल झाला आहे. 15व्या ते 40व्या षटकापर्यंत गती गमावली जाते. आता कंटाळा आला आहे.

जगातील सर्वकालीन महान फलंदाजांपैकी एक असलेल्या सचिनने म्हटले आहे की, त्याने दिलेली सूचना व्यावसायिकदृष्ट्या अधिक प्रभावी ठरेल कारण त्यात तीन ब्रेक असतील. तो म्हणाला, दोन्ही संघ पहिल्या आणि दुसऱ्या हाफमध्ये गोलंदाजी करतील. व्यावसायिकदृष्ट्याही ते खूप चांगले सिद्ध होईल आणि दोन ऐवजी तीन डावांचा ब्रेक असेल.