पाकिस्तानचा ‘घातक’ पराभव, पराभवासोबत आली मृत्यूची बातमी, विश्वचषक स्पर्धेतील सर्वात भयानक दिवस


2007 चा विश्वचषक खुद्द पाकिस्तानसाठी मोठा निराशाजनक होता. हा संघ ग्रुप स्टेजमधून बाहेर पडला होता. या संघाला आयर्लंडविरुद्ध निराशाजनक पराभव पत्करावा लागला होता, त्यानंतर जगभरातून त्याची चर्चा होत होती. तथापि, संघाला मैदानाबाहेर मोठा धक्का बसला, जेव्हा त्यांचे मुख्य प्रशिक्षक बॉब वुलमर यांचे स्पर्धेच्या दरम्यान निधन झाले. या घटनेने केवळ पाकिस्तानच नाही तर संपूर्ण जग हादरले.

2007 मध्ये वेस्ट इंडिजमध्ये वर्ल्ड कपचे आयोजन करण्यात आले होते. या स्पर्धेत सहभागी होण्यासाठी पाकिस्तानी संघ आपले मुख्य प्रशिक्षक बॉब वूल्मरसह वेस्ट इंडिजला पोहोचला. वूल्मर हे 2004 पासून संघाचे प्रशिक्षक होते आणि 2007 पर्यंत त्यांनी एक यशस्वी प्रशिक्षक म्हणून स्वतःची ओळख निर्माण केली होती. 2007 च्या विश्वचषकात पाकिस्तान काहीतरी आश्चर्यकारक कामगिरी करेल अशी पाकिस्तानच्या चाहत्यांना अपेक्षा होती, पण जे घडले ते कोणालाच अपेक्षित नव्हते.

या विश्वचषकात 17 मार्च रोजी चाहत्यांना दोन मोठे उलथापालथ पाहायला मिळाले. भारताचा बांगलादेशकडून पराभव झाला, तर पाकिस्तानला आयर्लंडकडून मानहानीकारक पराभव पत्करावा लागला. या पराभवामुळे पाकिस्तान वर्ल्ड कपमधून बाहेर पडला. सामना संपल्यानंतर सर्वजण आपापल्या खोलीत गेले, तरीही पाकिस्तानी खेळाडूंनी त्यांच्या प्रशिक्षकाला पाहण्याची ही शेवटची वेळ होती. दुसऱ्या दिवशी म्हणजे 18 मार्च रोजी वूल्मर त्यांच्या खोलीत मृतावस्थेत आढळून आले. स्पर्धेच्या दरम्यान प्रशिक्षकाच्या निधनाने केवळ पाकिस्तानच नाही तर सर्वांनाच धक्का बसला.

जमैका पोलिसांनी या प्रकरणाचा तपास सुरू केला, सुरुवातीला हृदयविकाराचा झटका मृत्यूचे कारण सांगितले जात होते. मात्र, काही दिवसांनी वूल्मरची हत्या झाल्याचा संशय पोलिसांना येऊ लागला. पोस्टमॉर्टम रिपोर्टमध्ये असेही म्हटले आहे की वुलमरचा मृत्यू गळा दाबून झाला होता. 26 दिवस 57 प्रत्यक्षदर्शींची चौकशी करूनही जमैका पोलिसांच्या हाती काहीच लागले नाही. यानंतर पोलिसांनी पुराव्याअभावी खटला बंद केला आणि वूल्मरचा मृत्यू नैसर्गिक कारणाने झाल्याचे सांगितले. मात्र, तरीही अनेक लोक याबाबत वेगवेगळे दावे करत आहेत.

वूल्मर यांचा भारताशीही सखोल संबंध होता. हा देश त्यांची जन्मभूमी होती. त्याचा जन्म 14 मे 1948 मध्ये उत्तर प्रदेशातील कानपूरमध्ये झाला होता, पण काही काळानंतर ते ब्रिटनला गेले आणि इथून त्यांनी क्रिकेटचा प्रवास सुरू केला. त्याने 1975 मध्ये ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध कसोटी पदार्पण केले. त्यांनी इंग्लंडकडून 19 कसोटी आणि सहा एकदिवसीय सामने खेळले.