IND vs AUS : विशाखापट्टणममध्ये ‘फाईट’, पावसाने वाढवली उत्कंठा, काय होणार मालिकेचे?


मुंबईत खेळल्या गेलेल्या पहिल्या एकदिवसीय सामन्यात भारतीय क्रिकेट संघाने ऑस्ट्रेलियाचा कसा तरी पराभव केला. या सामन्यात गोलंदाजांची ताकद पाहायला मिळाली. प्रथम भारतीय गोलंदाजांनी ऑस्ट्रेलियन फलंदाजांचे कंबरडे मोडले, त्यानंतर ऑस्ट्रेलियन गोलंदाजांनी 189 धावांचे लक्ष्य भारतीय संघासाठी कठीण असल्याचे सिद्ध केले. टीम इंडियाला मात्र केएल राहुलच्या खेळीच्या जोरावर पहिला सामना जिंकण्यात यश आले. आता रविवारी दुसऱ्या वनडेत दोन्ही संघ आमनेसामने असतील आणि या सामन्यात भारत मालिका आपल्या नावावर करण्याचा प्रयत्न करेल, त्यानंतर ऑस्ट्रेलियन संघ पुनरागमन करण्याच्या मूडमध्ये असेल.

या सामन्यात भारतासाठी एक चांगली गोष्ट म्हणजे त्याचा नियमित कर्णधार रोहित शर्मा पुनरागमन करेल. मेव्हण्याच्या लग्नात हजेरी लावल्यामुळे तो पहिला वनडे खेळू शकला नाही आणि त्यामुळे हार्दिक पांड्याने कर्णधारपदाची धुरा सांभाळली. त्याच्या आगमनाने संघाच्या प्लेइंग-11मध्येही बदल झाला आहे.

189 धावांच्या लक्ष्यासमोर भारताची भक्कम फलंदाजी कोलमडली होती. राहुलने नाबाद 74 आणि रवींद्र जडेजाने नाबाद 45 धावा करत संघाला विजय मिळवून दिला होता. जडेजानेही चांगली गोलंदाजी करत दोन गडी बाद केले. भारतीय संघाला या सामन्यात फलंदाजी सुधारावी लागणार आहे, कारण एका टप्प्यावर संघाने 39 धावांवर चार विकेट गमावल्या होत्या आणि नंतर धावसंख्या पाच बाद 83 अशी होती, त्यानंतर राहुल आणि जडेजा यांनी मिळून 61 चेंडू राखून विजय मिळवून दिला होता.

कर्णधार रोहित शर्माच्या पुनरागमनामुळे ऑस्ट्रेलियाचा वेगवान गोलंदाज मिचेल स्टार्कच्या वेगवान आणि भिन्नतेमुळे त्रस्त झालेल्या अव्वल फळी निश्चितपणे मजबूत होईल. इशान किशन तीन धावांवर मार्कस स्टॉइनिसच्या गोलंदाजीवर बाद झाला. त्यानंतर स्टार्कने तीन विकेट घेतल्यामुळे भारत खूप दडपणाखाली आला. विराट कोहली (04), सूर्यकुमार यादव (0) आणि शुबमन गिल (20) झटपट बाद झाले. ऑस्ट्रेलियाच्या डावखुऱ्या वेगवान गोलंदाजांसमोर भारतीय फलंदाज अधूनमधून अडचणीत आले आणि उर्वरित दोन सामन्यांमध्ये स्टार्कने आव्हान पेलले. हे केल्याने भारतीय खेळाडूंना संधी मिळेल. ऑक्टोबर-नोव्हेंबरमध्ये होणा-या विश्वचषक स्पर्धेच्या तयारीवर लक्ष केंद्रीत केल्याने घरच्या परिस्थितीत त्यांचा चांगला सराव होईल.

रोहित डावाची सुरुवात करेल त्यामुळे किशनला नियमित कर्णधारपदाचा मार्ग मोकळा करावा लागेल. कोहली आणि गिल यांनी पहिल्या एकदिवसीय सामन्यात कमी धावा केल्याबद्दल जास्त काळजी करण्याची गरज नाही, परंतु सूर्यकुमार यादवला 50 षटकांच्या फॉरमॅटमध्ये आपली लय सापडत नाही, हे चिंतेचे कारण असू शकते. टी-20 इंटरनॅशनलमध्ये आपल्या स्फोटक फलंदाजीसाठी प्रसिद्ध असलेल्या सूर्यकुमारला अजूनही वनडेत तशी प्रसिद्धी मिळवता आलेली नाही. यंदा खेळल्या गेलेल्या पाचही एकदिवसीय सामन्यांमध्ये त्याला एकही अर्धशतक झळकावता आलेले नाही. श्रेयस अय्यरच्या पुनरागमनासाठी कोणतीही अंतिम मुदत निश्चित नाही, त्यामुळे सूर्यकुमार चौथ्या क्रमांकावर राहील.

भारताच्या गोलंदाजांनी मुंबईत वेगवान गोलंदाज मोहम्मद शमी आणि मोहम्मद सिराज यांनी वेगवान गोलंदाजी करत चमकदार कामगिरी केली, परंतु चायनामन-स्पिनर कुलदीप यादव प्रभावित करण्यात अपयशी ठरला. मात्र, हार्दिक पांड्या तिसऱ्या वेगवान गोलंदाजाची भूमिका बजावत असल्याने संघ व्यवस्थापनाने गोलंदाजीमध्ये बदल करणे अपेक्षित नाही. दुसऱ्या एकदिवसीय सामन्यासाठी हवामानाचा अंदाज गडगडाटी वादळासह पाऊस पडेल याचा अर्थ दोन्ही संघांचे वेगवान गोलंदाज चेंडू स्विंग करू शकतात.

या मालिकेदरम्यान ऑस्ट्रेलियाचा संघही वेगळे संयोजन आजमावण्याचा प्रयत्न करेल. शुक्रवारी, ते मिचेल मार्श, कॅमेरॉन ग्रीन, मार्कस स्टॉइनिस आणि ग्लेन मॅक्सवेल या चार अष्टपैलू खेळाडूंसह मैदानात उतरले. यामुळे तो भारताला फारसा त्रास देऊ शकले नाही, जो कर्णधार स्टीव्ह स्मिथसाठी चिंतेचा विषय असेल.

मात्र या सगळ्यात दोन्ही संघांची नजर पावसाकडे असणार आहे. विशाखापट्टणममध्ये हवामानाची स्थिती चांगली नाही. हवामान खात्याने सामन्याच्या दिवशी पावसाची शक्यता वर्तवली आहे. हवामान खात्यानुसार, सामन्याच्या दिवशी 31 ते 51 टक्के पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. सायंकाळी पाच वाजता पाऊस पडू शकतो. अशा परिस्थितीत सामना पूर्ण होतो की नाही हेही पाहावे लागेल.

संघ:
भारत: रोहित शर्मा (कर्णधार), शुभमन गिल, विराट कोहली, श्रेयस अय्यर, सूर्यकुमार यादव, केएल राहुल (यष्टीरक्षक), इशान किशन, हार्दिक पांड्या, रवींद्र जडेजा, कुलदीप यादव, वॉशिंग्टन सुंदर, युझवेंद्र चहल, मोहम्मद शमी, मोहम्मद सिराज, उमरान मलिक, शार्दुल ठाकूर, अक्षर पटेल, जयदेव उनाडकट.

ऑस्ट्रेलिया : स्टीव्ह स्मिथ (कर्णधार), डेव्हिड वॉर्नर, ट्रॅव्हिस हेड, मार्नस लॅबुशेन, मिचेल मार्श, मार्कस स्टॉइनिस, अॅलेक्स केरी, ग्लेन मॅक्सवेल, कॅमेरॉन ग्रीन, जोश इंग्लिस, शॉन अॅबॉट, अॅश्टन अगर, मिचेल स्टार्क, नॅथन एलिस, अॅडम झाम्पा.