मोदी सरकारच्या या योजनेमुळे 20 लाख लोकांना मिळेल रोजगार, खर्च होतील चार हजार कोटींहून अधिक


केंद्रीय मंत्री पियुष गोयल यांनी शुक्रवारी सांगितले की, प्रधानमंत्री मित्र योजनेंतर्गत 4,445 कोटी रुपये खर्चून मेगा टेक्सटाइल पार्क उभारण्यात येणार आहेत. या मेगा पार्कमधून 20 लाख लोकांना प्रत्यक्ष आणि अप्रत्यक्ष रोजगार मिळणार असल्याचे त्यांनी सांगितले. हे टेक्सटाईल पार्क तामिळनाडू, तेलंगणा, कर्नाटक, महाराष्ट्र, गुजरात, मध्य प्रदेश आणि उत्तर प्रदेशमध्ये उभारले जाणार आहेत.

केंद्रीय मंत्र्यांनी पत्रकार परिषदेत सांगितले की, या मेगा टेक्सटाईल पार्क्सच्या अत्याधुनिक पायाभूत सुविधा उभारण्यासाठी सुमारे 70,000 कोटी रुपयांची देशी आणि विदेशी गुंतवणूक अपेक्षित आहे. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी शुक्रवारी सात राज्यांमध्ये प्रधानमंत्री मित्र मेगा टेक्सटाईल पार्क उभारण्याची घोषणा केली होती.

मोदी सरकारच्या मंत्रिमंडळाने ऑक्टोबर 2021 मध्ये पीएम मित्र योजनेला मंजुरी दिली आहे. ही योजना वस्त्रोद्योग क्षेत्रासाठी आहे. तिचे पूर्ण नाव प्रधान मंत्री मेगा टेक्सटाईल इंटिग्रेटेड टेक्सटाईल आणि परिधान योजना आहे. या योजनेंतर्गत सात नवीन टेक्सटाईल पार्क बांधण्यात येणार आहेत. सरकारच्या मते, यामुळे वस्त्रोद्योग आणि उत्पादन क्षेत्रात मोठी क्रांती होणार आहे. मंत्रिमंडळाच्या बैठकीनंतर केंद्रीय वाणिज्य आणि उद्योग आणि वस्त्रोद्योग मंत्री पियुष गोयल म्हणाले की, वस्त्रोद्योग क्षेत्रात उत्साहाचे वातावरण आहे.

पीयूष गोयल म्हणाले होते की, हे पाऊल पीएम मोदींच्या 5एफ व्हिजनपासून प्रेरित आहे. या 5F व्हिजनमध्ये फार्म ते फायबर ते फॅक्टरी ते फॅशन ते फॉरेनचा समावेश आहे. त्यात जागतिक दर्जाच्या पायाभूत सुविधा विकसित केल्या जातील, असे सरकारचे म्हणणे आहे. या योजनेमुळे वस्त्रोद्योग क्षेत्रात २१ लाख रोजगार निर्माण होणार आहेत. यामध्ये 7 लाख प्रत्यक्ष आणि 14 लाख अप्रत्यक्ष योजनांचा समावेश आहे. या योजनेमुळे उत्पादन आणि निर्यात-केंद्रित वाढ होईल. सरकारने सांगितले की, पीएम मित्र योजनेंतर्गत कताई, विणकाम, प्रक्रिया, रंगकाम आणि छपाईपासून कपड्यांचे उत्पादन एकाच ठिकाणी केले जाईल.

सरकारने सांगितले की मित्र पार्क वेगवेगळ्या राज्यांमध्ये असलेल्या ग्रीनफिल्ड किंवा ब्राऊनफिल्ड साइटवर बांधले जातील. सर्व ग्रीनफिल्ड मित्र पार्क विकसित करण्यासाठी 500 कोटी रुपयांची मदत दिली जाईल.