या सौंदर्यवतीने क्रिप्टोच्या नावावर लोकांना लावला 33000 कोटींचा चुना, शोधण्यासाठी जगातील आघाडीच्या एजन्सीला फुटला घाम


एक मुलगी जी तिच्या अभ्यासादरम्यान अशी पुस्तके वाचणे टाळायची, ज्यामध्ये फक्त पैसे कसे कमवायचे, हे सांगितले जाते. मात्र, काही वर्षांनी ती क्रिप्टोक्वीन म्हणून ओळखली जाऊ लागली. पण काही महिन्यांनंतर, ती एका मोठ्या फसवणुकीत अडकली आणि या घटनेने जगाला धक्का बसला. फेडरल ब्युरो ऑफ इन्व्हेस्टिगेशनने क्रिप्टोक्वीन म्हणून ओळखल्या जाणाऱ्या रुजा इग्नाटोवावर US$ 1,00,000 चे बक्षीस ठेवले आहे. ती एफबीआयच्या टॉप 10 फरारींच्या यादीतही आहे.

क्रिप्टोकरन्सी जगभरात लोकप्रिय होत आहेत. त्याच वेळी, 2014 मध्ये, रुजा इग्नाटोव्हाने तिची नवीन क्रिप्टोकरन्सी ‘OneCoin’ सादर केली. तिने तिचा मित्र ग्रीनवुडसोबत ‘वनकॉइन’मध्ये पदार्पण केले. प्रमुख क्रिप्टोकरन्सी बिटकॉइन बाजारातून गायब होईल आणि ‘वनकॉइन’ ही भविष्यातील क्रिप्टोकरन्सी असेल, असा दावा त्यांनी केला.

तिने OneCoin ला ‘Bitcoin’ किलर म्हटले. रुजा आणि त्यांच्या टीमने लोकांना OneCoin कडे आकर्षित करण्यासाठी विशेष मीटिंग आणि वेबिनार आयोजित केले. वनकॉइनमध्ये अमेरिकेतून युरोपातील विविध देशांमध्ये गुंतवणूक झाल्याचे सांगण्यात आले.

त्याच्या दाव्यांमुळे प्रभावित होऊन, अनेक देशांतील लोकांनी OneCoin मध्ये मोठ्या प्रमाणावर गुंतवणूक केली. मात्र काही महिन्यांनंतर सर्व गुंतवणूकदारांची फसवणूक करून रुजा गायब झाली. अमेरिकन तपास संस्था फेडरल ब्युरो ऑफ इन्व्हेस्टिगेशन (एफबीआय) ला आढळले की रुजा 4 अब्ज डॉलर्स घेऊन फरार झाली आहे, ज्याची किंमत भारतीय रुपयांमध्ये सुमारे 33000 कोटी आहे.

रुजा 17 ऑक्टोबर 2017 रोजी बल्गेरियाहून विमानाने ग्रीसला रवाना झाली. तेव्हापासून तिचा शोध लागला नाही. तिच्या ठावठिकाणाबाबत अद्यापही गूढ कायम आहे. दरम्यान, कंपनीच्या नावाने विकत घेतलेले लंडनमधील अपार्टमेंट विकण्याचा ती प्रयत्न करत असल्याचे भूतकाळात मीडिया रिपोर्टमध्ये समोर आले होते. ती विक्रीसाठी नोंदवली गेली तेव्हा मूळ मालकाच्या जागी रुजाचे नाव आणि तपशील देण्यात आला.

अमेरिकेतील फेडरल एजन्सी मानतात की ही जगातील सर्वात मोठी फसवणूक योजना आहे. 2014 ते 2016 या वर्षाच्या अखेरीपर्यंत, कंपनीला 175 देशांकडून $4 बिलियनची गुंतवणूक प्राप्त झाली. $50 दशलक्ष एकट्या US मधून OneCoin मध्ये गुंतवले गेले. मल्टीलेव्हल नेटवर्किंग मार्केटिंग मॉडेलवर काम करण्याचा दावा करणारी ही कंपनी पॉन्झी स्कीम चालवत होती.

आपल्याला फसवणूक करावी लागेल, असा रुजाच्या मनात सुरुवातीपासूनच विचार होता. तपास यंत्रणांना याचे पुरावे ई-मेलच्या स्वरूपात मिळाले आहेत. ज्यामध्ये त्यांनी OneCoin सह-संस्थापक ग्रीनवुड यांना सांगितले की आम्ही प्रत्यक्षात कोणत्याही क्रिप्टोकरन्सीची खाण करत नाही. पण लोक अशा खोट्या गोष्टी सांगतात. कंपनी बुडण्याच्या स्थितीत अवलंबायची रणनीती त्यांनी आधीच तयार केली होती. रुजाने एकदा सह-संस्थापकाला सांगितले की जर असे घडले तर त्याने सर्व पैसे घेऊन पळून जावे आणि दुसऱ्याला दोष द्यावा.